Xin chỉ giáo về gà lôi

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi Chí Tình, 3/3/12.

1. Chí Tình

Chí Tình Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,085
    Chỉ mới sưu tập được mấy em gà lôi đem giới thiệu anh em xem. anh em nào có nuôi gà lôi xin chỉ giáo ít kinh nghiệm về kỹ thuật nuôi: Thức ăn, các căn bệnh thường gặp, chuồng trại. Xin cảm ơn anh em quan tâm!
    gà lôi của mình đây: 1 cặp lôi vằn còn tơ, 1 em lôi lam hông tía còn tơ đang bắt đầu thay lông, 1 em lôi trắng. anh em chém thoải mái nhé.
    [flash]http://www.youtube.com/v/GYrVuP5nvxM&feature=youtu.be[/flash]

Last edited: 3/3/12
    Ông già nam bộ thích bài này.
  2. tuandr

tuandr Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    1,284
    mình cũng có mấy đôi, gà lôi trắng, công ấn độ, trĩ đỏ , mình nuôi từ con non, các con còn lại từ con lứa :swinhoes pheasant, lady amherst, hồng tía..., thức ăn thì cũng đơn giản,thứ 1 hổn hợp các hạt :gạo lức đỏ, bắp,đậu xanh, đậu nành, hạt hướng dương, đậu phộng (lạc), lúa mì,tỷ lệ thì hạt nào chứa dầu thì cho ăn ít tí,ngoài ra có thể trộn chung thêm cám ba vì hoặc cám gà đẻ
    thứ 2 đạm động vật: bạn cho ăn sâu to (super worm) nhưng đùng ăn quá nhiều chúng sẽ béo phì, mùa gần đẻ có thể ăn sâu qui

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:35 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:30 PM ----------

thứ 3 : rau và trái cây:bất cứ rau xanh,xà lách, rau muống,rau lang, cỏ,.....có gì cho ăn đó. trái cây: thứ gì người ăn đc thì đa số chim ăn đc, mình hay cho chim ăn đu đủ, dưa hấu, chuối,...., giá sống chim cũng thích lắm

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:39 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:35 PM ----------

thứ tư :khoáng và calcium, mình mua cát khoáng dành cho bồ câu bỏ trong hủ nhỏ ,nếu cần chim cũng tự ăn, hoặc bạn coù thể mua dung dịch iod với vit D (loaïi dùng cho gouldian finch) pha nước cho chim uống cũng đc

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:46 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:39 PM ----------

thứ 5 ;phòng bệnh là chính, vì là chim hoang dã, sức đề kháng rất tốt, nên chim ít khi bị bệnh, tuy nhiên trong đk nuôi nhốt bạn phải phòng bệnh cho tốt, mình xịt khử trùng (virkon S)3th 1 lần, mỗi khi thay đổi thời tiết tăng cường vitamin ( mua vit pha nc cho chim uống )để chim tăng sức đề kháng

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:52 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:46 PM ----------

thứ 6: đk chuồng trại(avairy), mình nuôi riêng ,mỗi cặp trong 1 chồng riêng,(khoảng 10m vuông 1 chuồng) chuồng phải có chổ trú mưa và gió lùa, có nghĩa có phần nhà, và phần lưới để lấy nắng, nếu đc bạn có thể trồng cây trong chuồng cho đẹp và chim có chổ trú ẩn, nền chuồng có cát cho chim tắm

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:56 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:52 PM ----------

đó chỉ là ý kiến riêng của mình và mình áp dụng cho chim nhà mình,và bọn nó sống khỏe hơn 3 năm, đẻ tốt, và chưa thấy bệnh gì cả, chuồng của bạn ko nên dùng lưới nilon ngăn vì chim có thể ăn và dể die

xanugl, Minh_CN and Chí Tình like this.
  3. Chí Tình

Thích đã nhận:
    1,085
    Rất chân thành cảm ơn bạn Tuấn, hy vọng những ý kiến của bạn sẽ giúp ích cho mình. Điều kiện chuồng trại mình còn hơi nhỏ nên sẽ cố gắng mở rộng. mình hy vọng sẽ sớm có đàn gà đẹp, trong bạn có những loại nào đẻ rồi? gà lôi hông tía mái bạn có nhiều không, có công con không để mình một cặp. mình mới có trĩ đỏ đẻ thôi.

Minh_CN thích bài này.
  4. Chí Tình

Thích đã nhận:
    1,085
    các bác ơi cho mình hỏi gấp: chú gà lôi trắng trên sao mình thấy nó như khó thở vậy? mình thấy nó cứ hả miệng mà thở và phát ra âm thanh khẹc khẹc (không phải tiếng kêu của nó), bây giờ buổi tối mà cứ nghe nó như vậy trong chuồng, không biết nó bị bệnh gì không mặc dù thấy nó vẫn ăn uống bình thường, ăn khỏe. hôm vừa rồi mình có chú gà mái rừng rặc bị cũng như vậy và đã chết 2 ngày rồi. mình lo quá, cavang_SG và các pro chẩn đoán cho mình với, có phương thuốc nào không? cảm ơn tất cả các anh em.

5. pktuan

pktuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Có lẽ bị bệnh đường hô hấp (CRD) chăng? Bạn ra thú y mua thuốc về chích thử!

6. Chí Tình

Thích đã nhận:
    1,085
    gà chết rồi, ngồi tiếc cả ngày. chưa kịp mua thuốc. mới tối lên hỏi anh em thì sáng dậy em nó đi gặp các cụ rồi

7. garungrac

garungrac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    a tình đừng buồn để thú7,cn em đi bẩy rồi vào mấy bản người đồng bào em tìm thử coi nếu có e mua chú khác,mấy bữa nay đã nhờ người tìm mua mà chưa có

8. Chí Tình

Thích đã nhận:
    1,085
    cảm ơn Trường nhé. Gà đã đá đấm gì chưa, cố gắng chăm sóc kỹ rồi đá nghe, có gì cứ hỏi anh? nếu đá không hay thì thịt, anh kiếm chú khác cho. OK

9. ca_vangSG

ca_vangSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    766
    Gà mới bắt về rất dễ bị tiêu chảy do hoảng sợ gây ra stress nên hay bị chết.Mấy ngày đầu tốt nhất là kiếm cái giỏ bội đựng gà đá nhốt vào và đút cám cho nó ăn khoảng 3-4 ngày thì mới thả ra chuồng nhỏ lúc đó thì nó đã bớt sợ và cũng đã biết ăn c1m rồi nên không sợ chết nữa.

Chí Tình, Minh_CN and pktuan like this.
  10. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    mấy cái vụ gà bệnh khi mới về thì gặp hoài, thường gặp nhất là stress, đường ruột, ăn ko tiêu, bỏ ăn. Mình chỉ biết cách trị gà ăn ko tiêu thôi, còn các mấy bệnh khác thì ko biết chữa.

11. Chí Tình

Thích đã nhận:
    1,085
    cảm ơn các pro giup đỡ nghe, lần sau mình sẽ rút kinh nghiệm. Mấy em lôi vắn và hông tía của mình thì ổn định rồi. Ca_vangSG ơi, gà lôi nuôi có dễ sinh sản không, bạn đã thành công chưa? chỉ giáo mình ít kinh nghiệm để cho gà lôi đẻ nhé. Thanks

12. ca_vangSG

ca_vangSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    766
    Mình chưa đẻ được các giống trĩ hoang của Vn.Nhưng sẽ nuôi đẻ được nếu biết kỹ thuật.Anh nên làm một cái chuồng rộng bên trong gác cây và trồng nhiều cây xanh vào trong đó cho gà có cảm giác như ở với tự nhiên che lại một góc kín để gà có thể ẩn nấp và làm nơi đẻ trứng ,thức ăn nên cho ăn cám ,bắp nếu có điều kiện nên cho ăn thêm các loại hạt(lúa mì,hướng dương trắng,gạo lức,đậu nành đừng cho ăn lúa gà dễ chết....... ngoài ra dế ,sâu ,cào cào hoặc con nhộng tằm và rau trái cây loại rau tốt nhất cho chim là bắp cải(bắp sú).Một vài hình minh họa của mấy người nuôi ở Châu Âu và Hoa Kỳ cho anh dễ hình dung
    Hai hình đưới anh sẽ thấy cần phải tạo ra một môi trường nuôi nhốt cho gần giống như môi trường thên nhiên ,chứ đừng bắt ép nó quen với môi trường nuôi nhốt chật chội như nhiều người ở VN đang làm thì con gà sẽ không bao giờ sẽ đẻ được.

---------- Post added at 08:51 PM ---------- Previous post was at 08:41 PM ----------

Vài tấm nữa cho anh xem tham khảo chuồng không cần lớn nhưng phải có cây xanh và lùm bụi làm nơi trú ẩn cho gà.
    Tổ đẻ
    Tổ của swinhoe

---------- Post added at 08:58 PM ---------- Previous post was at 08:51 PM ----------

http://i101.photobucket.com/albums/m52/timnheather_furever/006.jpg
    Nguồn www.gbwf.org

xanugl, osscar and cuvietnam like this.