xin chỉ giáo

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi CAVAYXANHS, 6/9/07.

1. CAVAYXANHS

CAVAYXANHS Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mình muốn nuôi tép để đẻ xin các anh chỉ em con nào mắm đẻ dễ nuôi vì cần số lượng lớn cho cá ăn:x ,cảm ơn các bạn trưócc nha

2. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Tép Việt Nam 2k/ 1 bịch bỏ vào hồ trong vòng 1 tuần là mang trứng cỡ 10 ngày là đẻ, cách 1 - 3 ngày lại thấy con khác mang trứng, tại em nuôi chung với cá nên bị cá ăn hết tép con chứ không giờ này không biết bao nhiêu tép trong hồ, em cũng nuôi tép đỏ nhưng mua 10 con chết hết 8 con, còn lại 2 con và cũng vừa đẻ ra một bầy, không dám vệ sinh hồ tảo mọc tùm lum, mặc dù chết khá nhiều vì chưa có kinh nghiệm nhưng em thấy tép đỏ cũng dễ nuôi đẻ khi môi trường ổn định. Trình độ và kinh nghiệm em chỉ tới đây, thông cảm.
    Sẵn hỏi luôn các cao thủ trong toipc này vì em thấy không cần thiết mở topic mới, em nuôi tép đỏ trong hồ 50cm và dùng lọc thác, em thấy đầu hút máy bơm có kẻ hở khá lớn vậy tép con có bị hút vào máy bơm không, có cần bịt đầu hút lại không? thanks.

3. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Nếu là tép đỏ thì bạn cưa ống hút và đưa đầu hút lên cao, cách nền càng cao càng tốt. Tép con chỉ bò loanh quanh bên dưới ko sao đâu. Còn nếu là tép mũi đỏ thì tép con lại trôi lơ lửng, có bịt đầu hút lại thì nó vẫn bị hút dính vào đó, chỉ có nước cất lọc luôn thôi.

4. baby

baby Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Anh chỉ cần kéo đầu hút nước lên ngang nữa hồ, lấy vải mùng wấn wanh đầu hút vài vòng và buộc lại thế là xong. Tép đỏ chỉ thích bò dưới nền chứ ko bơi lên cao như tép Tiger đâu mà lo.........

5. CAVAYXANHS

Thích đã nhận:
    4
    các bạn có hình tép đỏ và tép tieger ko vậy nếu có thì post vài tấm cho mình xem với

6. quocthai105

quocthai105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    cho mình hỏi chút xíu, tép đỏ là toàn thân nó đỏ rực luôn phải ko? còn mũi đỏ thì ngoài mấy cái râu đỏ ra thì con mấy cái vàn đỏ nhạt trên đầu nữa, phải ko? mình định nuôi tép nhưng chưa phân biệt được. à, còn RC là loại màu giống kẹo dâu có vệt sữa phải ko?

7. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ko phải đâu loại tép RC thì nó đỏ nguyên người luôn đỏ đẹp lắm .còn loại tép đỏ thì trong hồ tép mồi nhiều lắm bạn cứ nhìn kỹ trong bịch sẽ thấy muỗi của nó màu đỏ mà thân dài dễ nhìn lắm.chúc bạn có bầy tép đẹp

8. CAVAYXANHS

Thích đã nhận:
    4
    hi

chỗ nào bán tép vậy các bạn chỉ mình với mình định mua 1 đàn mà ko biết chổ nào bán hét

9. quocthai105

quocthai105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    ủa? vậy còn loại toàn thân màu kẹo dâu pha vệt trắng là tép gì, mình thấy tụi nó dễ thương quá

10. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cái đó thì mình chưa thấy nên chưa bít bạn poss lên thử đi cho 4room xem sẽ bít ý mà.CAVAYXANHS có thể mua RC ở 213a nguyễn cư trinh (giá 25k/con)nhớ nói là thành viên diễn đàn và tiệm cao quý 808 trần hưng đậo q5 hoặc APT là nhiều nhất vô cùng đẹp nhìn là ok muốn liền cũng như lời dẫn trên là thành viên 4room mới được mua...

11. CAVAYXANHS

Thích đã nhận:
    4
    RC là gì vậy bạn
    APT là gì vậy bạn chỉ gium mình nhé

12. baby

baby Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    @All: RC là tên viết tắt của tép Red Cherry, APT là tên 1 tiệm thủy sinh chuyên về phong cách Amano. Còn hình các loại tép thì các bạn chịu khó vào đây tìm nhá: http://www.aquabird.com.vn/home/?ns=Cacanh.