Xin chỉ giáo!

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi freaky, 15/6/10.

1. freaky

freaky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    668
    Xin chào các tiền bối và các anh chơi cu gáy! Tình hình là mình có một em đang nổi, mấy hôm nay nó cứ gáy gù suốt cả ngày. Lúc trước nó đã nổi nhưng do mình làm sảy ra nhưng bắt lại được, đến nay đã 6 tháng em nó mới nổi lại.
    Vấn đề là hiện nay mình chưa biết tập dợt ra sao để em nó thành mồi được, mong các cao nhân tiền bối chỉ dạy. Hình em nó đây:
    View attachment 1613
    View attachment 1612
    Nếu có Bác nào có dịp đi ngang nhà em thì xin nhín chút ít thời gian vào xem dùm em con này gáy giọng gì, em có file nhưng ko biết up lên. Xin cám ơn tất cả các anh!
    Trân trọng!

Papa, cugayquangngai, tintle and 4 others like this.
  2. chenhua

chenhua Member

Thích đã nhận:
    96
    Trời,chim đẹp quá,chắc bác là cao thủ tuyển chim nên có khác.
    con này chắc giọng đồng, hơi nhác người nên nuôi khá lâu nổi, nhìn hình thì em nó chân hơi cao thì phải, còn điểm thì rất nhiều..không kể siết được...

3. Thuyet Truong

Thuyet Truong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,725
    Con chim này rất đẹp , bạn nói là nó nổi rồi nhưng phải chờ cho nó mùi thì mới bắt tay vào tập luyện,
    Nổi mùi là sao ? xuống cầu , nằm vĩ, suốt ngày nằm thúc ta bắt đầu tập là vừa
    Nếu bạn ở ngoại thành gần vườn cây, gần rừng,gần chổ có bổi thì tập một con mồi là chuyện bình thường, mua cái lụp cho chú nó vào hàng ngày đem ra rừng treo lên, lúc cây cao ,lúc cây thấp.cây râm ,cây thưa đi nhiều gặp bổi nó đấu bắt được là ok,
    Bạn ở thành thị chật hẹp không có cây, vường, đi xa hàng vài chục thậm chí cả 100km mới có rừng cây và bổi để tập .tập một con bổi thành mồi quả thật là giang nan phải không các bạn.
    Tập mồi ở thành thị (tập tại nhà)
    1.Tập sào
    2.Tập lụp
    3.Tập sập
    4.Tập đấu
    Trưa quá rồi đi ăn cơm hôm sao viết tiếp

Thân chào

babeo, Papa, Longkucku and 5 others like this.
  4. freaky

freaky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    668
    Xin cảm ơn anh Thuyet Truong! Con này mình nuôi lâu rồi mới nổi đó, mình thấy là nó đã nổi mùi rồi, suốt ngày nó cứ nằm ở dưới đáy lồng thúc liên tục, nếu thấy có người đi qua là chuyển sang gù liền à. Vậy để mình đi sắm một cái lụp cho em nó
    Cám ơn anh Thuyet Truong rất nhiều!
    Nhà mình ở ngay cầu Đúc Nhỏ, QL13, Q. Thủ Đức, nếu anh em nào có đi ngang thì vào chỉ dạy thêm dùm em cám ơn!
    Thân chào!

5. Sấm Vương

Sấm Vương Banned

Thích đã nhận:
    2,600
    CHim đẹp wá ấn tượng là bộ cườm, ngực và bộ lông quy, con này nếu nổi như vậy rồi thì mau mau đi tập và cho bắt bổi luôn. bắt độ vài con bổi là thành mồi rồi, bạn cũng là người biết lựa chim ấy chứ. nhìn chim là biết tay nghề chủ tới mức nào rồi. con này nếu có bộ đầu tròn thì tốt , bộ đầu này ra rừng cũng hơi nhát chút xíu nhưng đó là chuyện bình thường. đầu tiên là bác cho ra cây gần khu bác ở xem động thái nó thế nào? có nhạy sào và chịu gáy ko, nếu okê cho đi xa hơn chút, cứ như vậy nếu 3 lần mà tập lần nào cũng chơi như ở nhà thì cho nó đi bắt bổi trực tiếp luôn, kẻo mùa đổ lông sắp tới nó lại tụt lửa và mất thêm 1 mùa nữa mới chơi được. tôi nghĩ con này gáy trận rất nhanh, mau sào và lẹ miệng nứoc gù rất cứng, rước và dặm khỏi chê vào đâu được. con này nhìn ko kỹ do hình chụp có thể sẽ đu mặt lồng khi thấy bổi rồi mới êm lồng chơi, tôi đoán mò.

6. freaky

freaky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    668
    Chào anh Sấm Vương! Con này đúng là gáy trận rất nhanh, nó nằm dưới đáy lồng, đầu thì cứ cuối xuống, mông cứ chổng lên trời mà gáy thúc liên tục. Thêm tấm hình cho Bác và các anh nhận xét thêm.
    View attachment 1614
    View attachment 1615
    Mình mới chơi nên rất cần sự chỉ dạy của tất cả các anh. Cám ơn!

Thuyet Truong and lequang868246 like this.
  7. Sấm Vương

Sấm Vương Banned

Thích đã nhận:
    2,600
    tôi thì ko dám nhận xét rõ ràng được vì dễ bị nhầm khi nhìn qua ảnh, bộ ngựcvà bộ lưng thì okê, bộ quy đẹp, cườm nhuyễn đóng cao, chân khô và tím hơi nhỏ so với cấp mình.mặt nhìn bén nhanh và khôn chim nhưng hơi nhát người . con này đãng lẽ phải ra mồi lâu rồi mới đúng chứ bác. cóng nước hơi dơ có lẽ ít được vệ sinh lồng? nhưng chim vẫn đẹp. tôi nghĩ về chất giọng thì là đồng rồi nhưng gáy lớn tiếng và có pha chút thổ, ko biết gốc nó ở đâu?

8. freaky

freaky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    668
    Không phải ít vệ sinh đâu Bác, vì cài chung nước mau đóng rêu lắm. Con này đúng là nhác lắm, lúc mới bắt ở Đồng Nai về là nó dãy dữ lắm, con này có tuồi lồng hơn 3 mùa rồi Bác ơi, đúng ra là nổi 6 tháng trước lận nhưng bị sảy bắt lại nên tiếp tục nhác. Nhưng nay nó nổi nên rất dạng, cầm lồng vẫn gáy, cho nó ăn đụng vào người nó vẫn đứng yên. Nó vửa mới thay lông gần xong rồi, nên mấy hôm nay nó sung dữ lắm.

lequang868246 and Thuyet Truong like this.
  9. thobau

thobau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,494
    Chim đẹp giống con tam bản của a Nhật, co khi còn đẹp hơn, nhớ tập cẩn thận!

10. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Mới đầu đi tập con này có thể gù được vài xấp gù là ko gù nữa hoặc leo lồng, nhưng cứ yên tâm sau thời gian chuẩn và đi rừng nhiều sẽ ko còn nữa đâu bác và lúc đó sẽ chơi ổn định. tôi thì phỏng đoán con này sẽ chơi độc chủ thì đúng hơn, người lạ cầm vào sẽ dãy nhát lắm nhưng phải cho nhiều người cầm đánh nhiều kèo liên tục thì sẽ okê. bộ đầu, mắt và mặt rất bướng đấy nhé bác tôi đoán mò thôi hịc hịc nếu ko đúng cũng đừng cười nha bác.

loc ct, freaky and thobau like this.
  11. daigiabaoloc

daigiabaoloc Banned

Thích đã nhận:
    2,910
    hiii bác thiện vui tính quá. em thì không dám nhận xét gì về chú này nhưng em thấy nó vẫn không đẹp bang con của em, nó thua con của em bộ quy và bộ cườm, bộ ngực. như vậy em cũng đủ thấy nó hay rồi.... hiiiii

---------- Post added at 07:37 PM ---------- Previous post was at 07:35 PM ----------

không biết bác nhật có nhớ em không? nhưng qua bác thiện thì em đang cầm của bác vài chiếc lồng đấy. hiiii em đã từng nhậu với bác khi đám cưới bác thiện đó.

nonsense and freaky like this.
  12. freaky

freaky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    668
    Em xin cảm ơn toàn thể các bác, các anh đã nhiệt tình chỉ cách tập huấn cho em nó. Em rất lấy làm khâm phục các bác, các anh đã nhận xét gần như chính xác về em nó. Đúng thật là em nó lúc nuôi hơi nhác người lắm. Nhưng bây giờ thì hoàn toàn rất dạn người. Em sẽ cố gắng tập huấn cho em nó, có kết quả sẽ báo ngay cho các bác biết.
    Một lần nữa xin cảm ơn các bác, các anh!
    Trân trọng!

nonsense and Thuyet Truong like this.
  13. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Con chim này tướng khá đẹp và toàn diện, tuy nhiên có một điểm tôi chưa ưng ở con chim này là cặp mắt. Mắt của con chim này lòng đen nhiều, mầu mắt không vàng nghệ mà hơi thau. Những con có mắt như thế này thường rất nhát, tập làm chim mồi rất cực, tuy nhiên nếu chịu khó mà tập được thành chim mồi thì chơi OK. Có vài lời nhận xét mang tính cá nhân, nếu không phải thì xin bỏ qua. Thân

Papa, ptde, Sấm Vương and 6 others like this.
  14. freaky

freaky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    668
    Chào bác Lộc. Hôm qua em có gọi Bác chỉ cách tập huấn cho em này. Em thấy các bác nhận xét em này là con chim đẹp và hơi nhác, nhưng hiện giờ em chỉ thấy rất đúng là em này trong quá trình nuôi hơi nhác so với mấy em khác. Còn việc nó đẹp và hay dỡ ra sao thì em chưa cảm được. Đơn giản là lúc đầu em nuôi cu chỉ muốn thỏa sở thích nuôi chim và nghe tiếng gáy thôi. Đến nay đã em nó đã nổi nên mới bắt đầu học nghề cu để dợt em nó. Em rất vui khi thấy các bác, các anh hướng dẫn cho em rất nhiệt tình. Ẹm xin cảm ơn tất cả mọi người!

loc ct thích bài này.
  15. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Nhân tiện hỏi Bác Thuyết 1 câu hi vọng Bác chỉ dạy thành thật biết ơn, chim cũng có xuống vỉ, cũng có sa cầu lâu lâu gặp mình chim cũng bo (gù), thỉnh thoảng buổi sáng bo tay ( dùng tay qoắc qoắc lên xuống chim bo) như vậy có thể gọi em nó chín muồi và tập được chưa Bác, treo trong nhà chổ nào cũng thúc nhưng chưa dám đem ra cây, hi vọng Bác giúp đỡ. Kính Bác!

Papa thích bài này.
  16. ThắngLD

ThắngLD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,766
    Cứ sang qua lòng bảy mà chú ta còn gáy gù cả ngày thì đem ra cây treo, đem ra cây treo mà chiu gáy thì tập cho đi xe máy, đứng lại treo gáy thì bảy luôn dể òm.hihihi nhưng cũng nên kiên nhẫn với con này xíu, Giai đoạn qua òng bảy đi xe....đó hihihi

freaky thích bài này.
  17. Thuyet Truong

Thuyet Truong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,725
    Tập sào
    Sào là một dụng cu không thể thiếu của các cu thủ khi lên rưng chinh phục bổi
    nhưng cây sào này cũng là một nghuyên nhân làm cho chú mồi tập của ta khiếp sợ nếu không được lảm quen từ đầu
    Tập sào là hàng ngày, ta nên dùng cây sào móc lồng lên xuống , cho chú bổi của ta hiểu rằng sào không gây hại đến nó
    Những chú bổi ta nuôi nổi rồi ở nhà treo đâu cũng gấy nhưng khi ra rừng treo lên nó thấy cây sào thì nhảy loan xạ rồi im như thóc. về nhà cả tuần sau mới gấy lại

Tôi có một lần đi mua mồi giúp ngừi bạn đến nhà ngừi bán nói con mồi này dã đánh được hàng 100 con bổi bằng lụp cây
    tôi kêu anh chủ treo thử nó lên cây xoài để tôi xem cái nết của nó, anh vào nhà lấy cây sào ra vùa đưa cây sào đến nó nhảy
    rầm rầm lông lá túa xua, máu me hai bên cánh thử hỏi các bạn nó đã thành mồi chưa?

Thân chào

18. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    có thể mà ...
    chắc người ta trèo lên cây móc lụp, ở quê -em đụng trường hợp này rồi ...thiệt đó.

nguoidaugio, loc ct, freaky and 2 others like this.
  19. Chim như của bác phutancamau vậy là nổi căng rồi, sắp thành chim khách đến nơi rồi mà sao bác lại không dám đem ra cây? Nghe đến khái niệm "bể" thì ai chơi cu cũng sợ, nhưng chim cu gáy cũng không dễ gì bể được đâu bác à. Đi tập mồi nếu bổi về đấu rát quá thì ra đuổi bổi đi, tìm chói khác mà treo. Quan trọng số 1 khi tập mồi theo em là đừng để chim bị lì, bị chai. Ngày nào cũng đi tập, chim đấu hoài nó cũng chán, sau này dễ bỏ bổi. Đã đi tập là phải treo đủ chói và đi nguyên ngày, nó có gáy hay không mặc kệ.

20. freaky

freaky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    668
    Theo lời các bác, em đã sắm cho em nó 1 chiếc lụp. Cho em nó vào chiếc lụp mới, thấy nó cũng không ngỡ ngàng lắm, sau đó gáy gù như trong lồng cũ của nó.

---------- Post added at 06:06 PM ---------- Previous post was at 05:56 PM ----------

Sáng nay là lần đầu em mang nó ra bờ sông cũng có cây cối nhiều. Lúc mới treo nó lên, em thấy cổ nó cứ vươn cao, nhìn dáo dát. Khoảng 10 phút sau đó, em nó bắt đầu gáy và nằm thúc như ở nhà. Sau đây là vài hình ảnh, các bác nhận xét giùm em.