xin chỉ giúp cấp cứu cây hồ điệp

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi meocondihocvo, 19/4/15.

1. meocondihocvo

meocondihocvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    Đây là hình ảnh cây hồ điệp trồng không hiểu sao mua về cứ thối rễ chết dần. và lá cũng chết dần. Ra được nhú rễ nhưng nhanh chóng bị đen đầu và thối

1.
    2.
    3.
    4.
    5.

2. ArowanaTTH

ArowanaTTH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Phải dỡ ra, cắt rễ hỏng, ngâm thuốc sát trùng, phơi khô 30 phút , ngâm thuốc mọc rễ rồi trồng lại thôi.

3. chim gay

chim gay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    177
    Loại này mình thấy nhiều người (có mình trong đó), ở tp.hcm trồng chỉ ra lá, cây cứ ra lá và .. ra lá ?? hình như phải xữ lý nhiệt độ thì cây mới có mầm hoa ? ? Nãn quá nên chuyển qua ngắm ..lá. Sợ nó lắm rồi.

4. meocondihocvo

meocondihocvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    cháu xin phép gọi chú được ko ạ thấy thông tin ghi chú 43. chú có thể chỉ cho cháu cách chi tiết không ạ. thuốc sát trùng là thuốc gì và thuốc mọc rễ là thuốc gì ạ. liều lượng pha thế nào ạ. cháu xinh chân thành cám ơn

5. ArowanaTTH

ArowanaTTH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    cái này cứ qua Hoàng Hoa Thám, mấy hàng bán vật tư hỏi nhé.

6. quan.vtl

quan.vtl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Tôi trồng nhiều HD và thấy rất dễ chăm sóc, cây cho hoa rất đẹp. Qua hình ảnh thấy rằng cây của bạn rất yếu và cách trồng của bạn chưa ổn, bạn nên tham khảo thêm các bài viết về kỹ thuật trồng HD trên diễn đàn, chúc bạn thành công!

7. pisogaga

pisogaga Active Member

Thích đã nhận:
    2
    cây này tiêu rùi bạn ơi, nó thối tới thân rùi khó chữa lắm, hồi đó mình có mấy cây cũng bị vậy thường thì chết hết, bạn thử làm như bác TTH chỉ thử coi, không có thuốc sát trùng thì lấy vôi ăn trầu pha sệt sệt bôi vào cũng được nhớ để chỗ mát, không tưới nước một thời gian nhà bạn, không thì teo
    chúc thành công

8. pisogaga

pisogaga Active Member

Thích đã nhận:
    2
    acc cây này thối tới thân rùi, khó chữa lắm, hồi đó tôi cũng có vài cây như vậy, sau đó chết gần hết, bạn thử cách của bác TTH coi sao, nhớ cắt rễ và rửa cho sạch gốc đừng tiếc để lại rễ già nha, không có thuốc sát trùng thì lấy vôi ăn trầu pha nước sền sệt bôi vào cũng được, tui làm vậy cũng cứu được vài cây. Nhớ để chỗ mát và ngưng nước một thời gian nha
    chúc bạn may mắn. Còn tôi thì xong gần hết rùi, hiiiii