xin chỉ giúp kĩ thuật chăm sóc cây tùng

Thảo luận trong 'Bonsai - Cây thế' bắt đầu bởi CuongH, 29/8/08.

1. CuongH

CuongH Active Member

Thích đã nhận:
    40
    Chào các bác ! Em mới chơi một vài cây tùng cối . Vào mùa này phát triển hơi bị quá đà, làm mất phom của cây. Em chỉ biết là nên uốn, sửa , trồng... tùng vào mùa đông. Không biết là mùa này có thể cắt tỉa được không?
    Nhờ các bác có kinh nghiệm về tùng (tùng cối) chỉ giúp. Cảm ơn !

2. yeuthiennhien

yeuthiennhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    nói chung là không nên cắt vào mùa đông bạn ạ vì làm thế cây sẽ bị chết phần ngọn hoặc không sinh sôi đc do khí hậu khắc nghiệt, bạn nên tỉa vào khoảng qua tết, khi ấy trời se lạnh thích hợp cho tùng hơn, vả lại bạn chịu khó cắt tỉa lá cho nó là giữ đc dáng ngay ấy mà

3. haibinh

haibinh Member

Thích đã nhận:
    1
    Cây tùng thi bạn sẽ xử lý nó vào mùa xuân .Có thể thay đất hoặc cắt tĩa nhưng tuyệt đối không làm hai chuyện 1 lượt.Nếu làm hai chuyện 1 lượt cây sẽ dễ chết lắm

4. bác ơi cho em hỏi cây tùng cối là tùng gì vậy, thông cảm em ko biết ở huế thì em có biết 3 loại tùng, tùng la hán, bạch đầu tùng, bút đầu tùng thôi xin chỉ dạy

5. sonhung

sonhung Member

Thích đã nhận:
    5
    Tùng cối là tên gọi khác của cây Duyên Tùng Việt Nam, còn tên " bạch đầu tùng, bút đầu tùng" chắc chỉ là tên ở chỗ bạn tự đặt ra thôi, có thể đó là tên của Duyên Tùng Đài Loan.