Xin ChỈ GiÚp MÌnh LÝ Do + Cach ChỬa TrỊ

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi hangtuan911, 4/6/07.

1. hangtuan911

hangtuan911 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cho mình hỏi mấy Chú, mấy Bác, sao mình nuôi KL úc nhỏ chừng 10cm thì cá hay bị chết bất đắc kì tử vậy?, mặc dù điều kiện nước lý tưởng cho cá KL Úc + cho ăn đầy đủ.
    Có phải cá bị bệnh hay cần phải lưu ý thêm điều gì nửa ko? mong các chú bác chỉ cách giúp cho ( mình mua KL Uc nhỏ đó ở KỲ ĐỒNG Q3) chết 4 con rồi:crying: :crying: :crying: :crying: thanks so much các anh chị.

Last edited by a moderator: 5/6/07
  2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn cho mình biết điều kiện nước lý tưởng của bạn là như thế nào?máy bơm,hộp lọc,nước đã xử lý,thời gian bao lâu mới thả cá,trước khi thả bạn xử lý nước thế nào..?cá chết 4 con cùng 1 thời gian nuôi thì nguyên nhân chính là hồ mới nước chưa cân bằng sinh thái.
    con này chết do nước ô nhiễm,bạn lại thay nước như 1 hồ mới rồi mua con khác thế là lại chết,lập đi lập lại 4 lần?mình đoán như thế.Bạn cho thông tin nhiều hơn mình sẽ giúp bạn chút ít kinh nghiệm.

3. trananhhung

trananhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình cá rồng là loại dễ nuôi chứ không khó nuôi như cá dĩa, nên việc cá bạn chết đến 4 con là rất hy hữu ( đặc biệt là KLÚc thì càng hy hữu hơn nữa) , bạn nên xem lại nguồn nước ban đầu cho thật kỹ rồi anh em sẽ xem giúp bạn.

4. hangtuan911

Thích đã nhận:
    1
    Trước khi mua về nước mình để lống 4 ngày ( nước giếng đả từng nuôi thành công 1 e thanh long ) sau khi mua về cá vẫn khỏe manh lanh lợi chừng 1 tháng rui die mình cho nó ăn tép, còn máy loc thi dùng máy lọc thả trong nước loai lớn cho hồ 60*60*1m2 thay nước thì chừng 2 week thay 1 lần

5. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Để hồ trống 4 ngày có nghĩa là hồ mới?để hoàn tất chu kỳ cân bằng sinh thái hồ mới cần ít nhất 15 ngày & nhiều điều kiện khác như hệ thống lọc,các chất thải & men vi sinh làm tác động chu kỳ trên nhanh hơn.
    giả dụ đây là hồ mới,hệ thống lọc tuy có bơm loại lớn nhưng các điều kiện để hệ vi sinh phát triển như thế nào?có hoàn chỉnh chưa?sau khi bạn thả nuôi 2 tuần cá KLU khỏe mạnh chịu đựng giỏi nhưng thời gian 2 tuần đó hồ đang rất ô nhiễm chất độc.(tuy nước thấy trong) bạn thay nước giúp em nó tồn tại thêm 1 thời gian nữa rồi chết do nhiễm độc từ trước đó.Chu trình đó bạn không thay đổi nên cá chết theo đúng trình tự như trước.
    1 điều lưu ý nữa bạn cần xem lại chất lượng nước giếng,cách đây 1 tháng mình phải tiễn 1 số em ra đi do bộ lọc nước giếng gia đình bị sự cố,nhiễm phèn & rất nhiều chất độc khác.
    KLU rất khỏe nhưng lại nhạy cảm sự thay đổi PH.triệu chứng bị sốc Ph là cá lơ đờ,dưới vảy có dấu hiệu xuất huyết.kéo màng mờ ở mắt.cá chết rất nhanh.

6. hangtuan911

Thích đã nhận:
    1
    Vây với nước giếng thì minh phải xử lý nươc = cách nào? mong các anh chị chỉ giúp mình + KLU moi mua về thường thi chúng ta cho ăn gi là gôd nhất ~X( thanks

7. Traitimcodon

Traitimcodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình cũng đồng ý với tất cả thông tin mà các Anh/Em đã cung cấp cho Bạn,

Tuy nhiên, mình chỉ muốn nói thêm thế này, ... như Bạn nói, cá mà bạn đang nuôi 01 tháng, có chế độ ăn uống ngon lành, hệ thống lọc cũng như hồ để nuôi cũng OK và thời gian thay nước tối ưu như thế mà 04 em vẫn "quy tiên" thì thật sự mình và các Anh/Em ở đây cũng Botay.com luôn.

Cái kiểu "Quy tiên" này có thể được gọi là "bất đắc kỳ tử" ... Giống như người vậy, nếu có "đi theo Ông Bà" theo kiểu "bất đắc kỳ tử" thì người nhà cũng đành ngậm ngùi chia tay với người xấu số thôi. Còn muốn biết được nguyên nhân thì phải "giải phẩu tử thi" mới có được một câu trả lời được xem là tin tưởng nhất so với các nhận định không có căn cứ xung quanh.

Bạn có thể cung cấp thêm thông tin như trước khi Em nó qua đời có để lại những biểu hiện gì không (như lừ đừ trên mặt nước hay dưới đáy, cá bơi ngữa bụng hay nằm ngang, có chúi đầu xuống theo kiểu trồng chuối khi bơi hay không ...). Có như thế, các Anh/Em mới mong chẩn bệnh từ xa cho Bạn được.

Bạn nên mạnh dạn trao đổi để mọi người có thể cho bạn những kinh nghiệm quý báu trước khi quyết định nuôi một Em mới nhé.

8. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Có vài điều cần biết để rút kinh nghiệm cho các lần sau . Các thông tin cần biết là sau khi con KL Úc đầu tiên sau khoảng một tháng chết, bạn đã làm gì với con KL Úc thứ 2 . Sau khi con KL Úc thứ 2 đi đưt, bạn làm như thế nào với con thứ 3 ... và con thứ 4 ???? Bể lọc của bạn là bể lọc củ hay mới .

Con thứ nhất chết, rước con thư 2 về, bạn có thay nước lại hoàn toàn mới không, hay vẩn giữ nước như thế và cho em thư 2 vào nuôi tiếp . Câu hỏi tương tự cho con thứ 3 và 4 .

Cho các thông tin trên, thì tôi sẽ có câu trả lời cụ thể và chính xác cho bạn hơn . Nhưng nếu chỉ dựa vào các dữ kiện thông tin bạn cho biết hiện tại, lý do con thứ 1 chết tôi đã đoán được lý do. Tuy nhiên tôi muốn biết con thứ 2 chết trong bao lâu, và trong hoàn cảnh như thế nào <----------- có thông tin chính xác về con này, thì lý do của con thư 3 và 4 sẽ có thể suy ra được . Bạn nhớ cho thông tin, nếu muốn rút kinh nghiệm và có câu trả lời tương đối chính xác nhé .

9. hangtuan911

Thích đã nhận:
    1
    mỗi con mua về đều có kích cỡ giống nhau ( từ 9-10cm) mỗi con đều sống đc tại " tư gia" đc khoảng 15 ngày
    trước khi cá chết cá vẫn còn trạng thái lanh lợi sáng ra thì chết :confused:
    mổ tử thi ta thấy: bã đen trong ruột hình như mấy em bỏ ăn nên ko thấy đồ ăn trong bao tử (tép con) mặc dù trong hồ vẫn còn tép
    =>các em trước khi chết đều bỏ ăn từ 2-3 ngày (ko bị chấn thương ngoại hình + miệng , nhà vệ sinh sạch sẽ ko nuôi chó, mèo, chim....)
    mong các pác tham khảo và chỉ hộ. cám ơn các pác đã cho ý kiến ở trên cũng như những ý kiến sắp tới:)