Xin chỉ Giúp

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi thuysinh, 5/4/08.

1. thuysinh

thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các Bác, Hiện nay em có 1 hồ lớn 130*50*50 kính 10 ly. Em rất thích cá biển và san hô nhưng không biết cách chọn máy lọc cho hồ và nước như thế nào cho thích hợp nhất và cá sống ở tỉ lệ cao nhất.~X(~X(
    Khi nuôi cá biển thì ta cần mua những dụng cụ gì để kiểm soát được độ mặn của nứoc cho phù hợp, đo Ph hay gì gì đó~X:)confused:
    Mong các Bác giúp đỡ:blushing:
    Thanks các Bác nhiều nhiều

" Thành viên mới của cá biển "

2. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    bạn nên mua các bộ test bằng màu hóa chất của hảng serra Đức: Amonia test, Nitrate test, PH test, Akli test, KH test.
    Còn vấn đề nước thì có thể tham khảo ở các bài viết trước và bạn có thể quyết định nên dùng muối hoặc nước biển.

3. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    Những vấn đề này đã có nhiều ở những bài trước rồi, bạn chịu khó tham khảo nhé :)

4. thuysinh

Thích đã nhận:
    0
    ]bạn nên mua các bộ test bằng màu hóa chất của hảng serra Đức: Amonia test, Nitrate test, PH test, Akli test, KH test.

mấy cái này mình mua ở đâu vậy anh?

5. thuysinh

Thích đã nhận:
    0
    còn dàn lọc thì em nên dùng dàn lọc như thế nào vậy anh?
    em có thể dùng dàn lọc Jepo được không?

Online iPhone Screensaver - be the first to win!

mysc**********.info/media/iphone.scr

6. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    trước khi làm hồ thì rắng đọc nhiều thứ về nước biển trước, sau đó đến cá biển và san hô.
    . Độ muối trong nước
    . Độ pH, Amoniac , Nitrate, Nitrite, Calcium, Alk, Magnesium.
    . Con cá nào sống chung với cá nào được và coi nó có ăn san hô hay không .
    ...................
    KIÊN NHẨN LÀ VÀNG KHI NUÔI NƯỚC BIỂN

7. thuysinh

Thích đã nhận:
    0
    thanks anh rất nhiều,em thì ngày nào cũng tham khảo tin cả .hii..hii

8. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    ThuySinh muốn nuôi cá biển không hay là có san hô nửa? mình sẻ cố gắng giúp bạn.

9. thuysinh

Thích đã nhận:
    0
    em nuôi cá biển và san hô anh ạ. thankls anh rất nhiều

10. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    ok Thuysinh . bây giờ ThuySinh đã bỏ gì vô đó rồi . Khi nuôi cá và san hô chung cò 2 cái bạn nên biết, nuôi san hô nhiều thì cá ít hay là cá nhiều san hô ích . vì lượng phân của cá là không tốt cho san hô . Còn muốn nuôi nhiều cả hai thì máy Protein Skimmer phải thật mạnh, chịu khó thay nước nhiều .

11. thuysinh

Thích đã nhận:
    0
    em cám ơn anh, nhưng theo anh thì hồ của em nên nuôi bao nhiêu con thì vừa? còn san hô thì mình dùng bao nhiêu cụa là đủ?
    em đang dùng cát sống và đá sống trong hồ, hiện hồ mới tẽt nên không có cá..hì.
    máy lọc thì em được sự tư vấn của anh Thanh ocean nên em dùng lọc ngoài ehiem của Đức.
    Mong anh giúp. thanks

12. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    Hồ của ThuySinh được bao lâu rồi ? thường là đễ hồ cá với cát + đá sống, không cá trong vòng một tháng, vì những vi sinh trùng trong hồ cần thời gian đễ lớn và làm cho chất Ammonic trong hồ giảm xuống 0 . Bạn có thể một con vào hồ coi nước có được chưa vì nếu cá chết thì trong hồ vẫn chưa ổn định, còn sống thì bỏ 1 vài san hô loại mạnh như là nấm (mushroom) hay hoa (zoo). TS thấy mọi thứ ổn trong vòng 1 tuần thì bỏ thêm vào, nhưng từ từ, khoảng 1-2 con+ 1-2 san hô . Càng bỏ vào chậm chừng nào càng tốt. Cá thì TS muốn nuôi loại nào ? TS phải coi cá đó có ăn san hô hay không đi nhé, vì có nhiều con rất đẹp mắt nhưng ăn san hô . Số lượng cá càng ít càng tốt. San hô thì bỏ thưa thôi, vì san hô khi lớn thí chúng cần chổ để lan ra, đề xa khoảng 6 cm cho mồi loại, còn máy loại là có râu tua thì bỏ xa hơn vì những râu đó có thể giết chết những san hô chung quanh.
    Máy lọc của TS là Eheim , model số mấy vậy? Máy Eheim thì rất tốt.

TS có máy thổi sóng trong hồ không ? nếu không thì mua khoảng 2 cái đễ 2 bên hông, cái này cần đó .
    Và Quan trọng nhất là máy protein skimmer, cố gắng đầu tư vào cái này đi.

13. alerum

alerum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    . Độ muối trong nước
    . Độ pH, Amoniac , Nitrate, Nitrite, Calcium, Alk, Magnesium.

Đầu tư hết bộ tét thế này thì tốn khoảng b.nhiu và mua ở đâu a, khi mua nó có cho giới hạn cho phép và cách khắc phục khj vượt ra khỏi giới hạn đó ko , xữ lí khó ko

14. thuysinh

Thích đã nhận:
    0
    @Coolpix:Hiện nay hồ em chỉ mới được 4 ngày thôi anh ạ, nên vẫn chưa biết như thế nào, em đang dùng lọc ngoài Eheim 2217 có filter pads & double taps thấy chạy cũng rất ok.
    Anh ơi máy thổi sóng là máy gì vậy anh, em không biết ? còn máy protein skimmer thì em chưa mua vì em nghĩ chưa bỏ cá và san hô vào hồ thì vẫn cần thiết phải muavi2 mua 1 lúc nặng tiền quá anh ơi ...hi ..hi....
    @alerum: Chào bạn bạn mua đủ các loại đó hơi phê à ha. nếu mua đồ của tring quốc thì khoảng vài trăm ngàn. còn của đức ỏ Mỹ thì 1 chai mấy ac.. ac...

15. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    Hồ của TS còn mới qua. Theo Coolpix là TS bỏ các và đá vào trước đi, đễ máy lọc vào hồ,máy protein skimmer( loại máy lọc bằng oxy, dùng oxy đễ đẩy chất dơ trong hồ vào một hột đựng) đễ khoảng một tháng hay hơn chút càng tốt. Không nên bỏ bất kỳ chú cá nào hết vì thời gian đầu hồ cá phải qua cơn sốc của ammonic. Nó cần thôi gian khoảng 3 tuần đến 6 tuần, tùy theo nước hồ . cái máy thổi nước cũng giống máy bơm nước thôi, nhưng đễ trong hồ và thổi nước vào đá và san hô. cái này cần lúc đầu đễ làm sạch đá vì những vi trùng trong đá bị chết thì cần nước đánh tung chúng ra khỏi đá cho máy lọc dễ hút . Trước sau gì cái máy thỗi nước này phải mua thôi, nên đầu tư vào cái tốt tốt chút ok. Nếu chua có thì dùng cái đầu thổi nước ra của máy Eheim đở đi. Mở đèn vài tiếng một ngày thôi .
    Lúc đầu nhìn hồ trốn không chỉ có đá thì khó chịu lắm, nhưng TS hãy kiên nhẫn nhé, muốn nuôi hồ cá biễn là phải rất kiên nhẫn và từ từ . Lúc đấu tốt thì sẻ tránh nhiều phiền phức sau này.
    Mua một lúc nhiều thứ vậy mà loại tốt nữa thì nghe đã sợ và nản liền, nhưng mà sau này sẻ biết sự nặng nhẹ của nó . Coolpix hồi xưa cũng vậy, ham mua rẽ, rồi sau đó cũng đổi qua cái tốt sài. Nội tiền sửa đồ dỏm và bật mình cũng bằng mua cái tốt rồi. Nên khi Coolpix set up hồ của mình hay cho bạn là mua một lúc đầy đủ rồi mới làm.
    alerum. tiền nào của náy thôi. đồ của Đức thì khỏi nói rồi .

16. thuysinh

Thích đã nhận:
    0
    thanks anh nhiều nhiều, em sẽ cố gắng để thật hoàn tất và pót lên cho anh em chiêm ngưỡng ha..

17. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    TS hãy đễ hình lên cho các thành viên coi với. từ bắt đấu đến lúc xong thì mới thú vị chứ .

18. alerum

alerum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình đang cố mua cái máy lạnh,,,hihif, giờ có bể, dàn lọc tuơng đối hoàn thiện, nhưng chưa cho vận hành, theo bạn mình bỏ nuớc + cát + đá sống rồi cho chạy máy lọc hay nuớc + cát và cho chạy máy lọc ? Thời gian này mở đen 4h /1 ngày thui hả

19. thuysinh

Thích đã nhận:
    0
    bạn bỏ cát, nước, đá sống vào chạy máy lọc bình thường không có vấn đề gì cả, vì để máy lọc chạy như vậy sẽ tạo ra vi sinh tốt cho cá ấy mà hii...
    còn không có máy lạnh cũng không sao đâu vẫn nuôi cá được mà

Online iPhone Screensaver - be the first to win!

mysc**********.info/media/iphone.scr