xin cho em hỏi

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi buiminhnhut, 23/8/07.

1. buiminhnhut

buiminhnhut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    sau một hồi em coi hình cá rồng của các thành viên trong ABV thì em thấy là hình như con cá nhà em nó bị cái gì ở râu cá của mấy anh cặp râu hướng thẳng sau con em râu nó lại là 1 góc 90 độ với cái mồm hôm nay em lại thấy cặp râu chỉ còn 1 cọng con cọng râu kia thì héo úa wa chắc cũng sắp rụng lun xin mấy anh cho em chút ý kiến o biết như vậy có nghĩa là cá em sẽ giống như cọp mà o có răng o mấy anh o biết râu nó có mọc lại o nữa nhìn cọng râu héo úa kia sao em muốn lấy kéo cắt lun wa ~X( ~X( o biết có được o nhỉ =(( =((

2. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Có khả năng cá bạn đang bị nấm, bạn nên chịu khó đọc kỹ chủ đề kinh nghiệm nuôi cá rồng trên forum này, nó giúp ích cho bạn rất nhiều.

3. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn chụp hình mới có thể biết nguyên nhân & cách điều trị.Cá bạn là cá gì?
    Râu cá yếu dần,có nhiều đốm trắng trên râu,loại trừ nguyên nhân nấm thì râu cá đang bị tỉ lệ muối trong hồ quá nhiều làm cho râu nổi mụn,mỏng dần & gãy,cụt..
    tỉ lệ muối 100gr/100 lít trong hồ là tốt nhưng khi thay nước các bạn bổ sung muối cần tính toán liều lượng chính xác,tránh ước lượng nhắm chừng kiểu 1 nắm,1 chén..~X(
    hồ cá có bổ sung muối khi thay nước (tuần/1lần) theo tỉ lệ trên thì sau khoảng 2 tháng (8 lần thay nước có bổ xung muối ) các bạn nên có 2 lần -3 lần thay nước mà không bổ sung muối. do lượng muối không bốc hơi mà còn tồn đọng trong hồ.Thí dụ hồ 160 x 50 x 60.để nước cao 40.thể tích hồ khoảng 320 lít làm tròn ta tạm tính 300 lít.
    Sau 1 tuần lượng nước bốc hơi khoảng 5cm (tùy theo mùa & công xuất lọc).Khi thay nước các bạn thường tính toán tỉ lệ nước thay bằng chiều cao phần nước rút ra kể từ mức cao nhất.thí dụ rút thêm 10cm nữa nhưng lại tính lượng muối bổ sung là của 15cm tức là khoảng 120 lít.cho bổ sung 120gr muối?
    Như thế là vô tình ta cho thêm liều lượng muối nhiều hơn (40gr) số lượng cần cho là của 10cm nước = 80 lít = 80gr muối.Cứ như thế sau 2 tháng thì lượng muối trong hồ sẽ tăng thêm 8 lần thay X 40gr = 320gr muối.
    Lúc này tỉ lệ muối trong hồ là 600gr/300 lít chứ không 300gr/300 lít như ta tính toán.
    Thời gian càng lâu,nước bốc hơi càng nhiều thì lượng muối bổ sung theo cách trên sẽ tăng đáng kể.Cá sẽ bị tình trạng râu như đã mô tả,lượng muối trong hồ quá nhiều không tốt cho cá & làm mất tác dụng của muối khi muốn chữa các bệnh thông thường như nấm..
    Sau khi điều trị nấm bằng muối & cây sưởi các bạn thay nước nên tránh bổ sung muối trong khoảng 2-3 lần thay sao cho tỉ lệ thay gần 100% nước cũ đã được thay thì mới bắt đầu cho muối trở lại theo tỉ lệ 100gr/100 lít.

Last edited: 23/8/07
  4. Cudum

Cudum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Theo mình chẳng sao cả ,có thể cá bạn là KLU ,mà kim long úc thì mình chưa thấy con nào râu chữ V mà thẳng ra đằng trước ,kim long úc lúc nhỏ râu còn hơi thẳng lớn lên con nào cũng cong queo
    Bạn cứ chụp hình cho chắc ăn

5. buiminhnhut

Thích đã nhận:
    3
    em o có bỏ muối vào hồ anh TPA ơi ,hồ em chỉ bỏ muối cho la hán thui ,em nuôi con ngân long mới mua về nó nhảy dữ lắm mỏ nó xưng 1 cục nhưng giờ thì bớt rùi còn cọng râu thì teo mất chỉ còn thấy 1 cọng hà
    mỗi lần thấy người là nó bắn mạnh vào thành hồ chắc đây là nguyên nhân khiến nó xưng mỏ và có thể là nguyên nhân làm nó rụng râu o biết phải vậy o mấy anh (vì vậy em khó chụp hình nó lắm )
    với lại hôm nay em mới mua 1 con về lạ thiệt con mơi mua về lại o nhát trong khi con mình nuôi cả tháng mà thấy mình lại phóng như điên (em cho nó nhịn ăn cũng lâu lắm rùi ah o phải nhịn mà là em bỏ tôm xuống nó o thèm tới lấy nên cho nhịn lun o biết có phải con này bị street o nữa )

6. SAT-NGU-DANH-Y

SAT-NGU-DANH-Y New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc cá của ngộ đang bị xì trét rùi,mới có biểu hiện như thế thôi,để yên tỉnh vài ngày bạn thử cho ăn lại xem.

7. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    mượn cái topic của Nhut hỏi cái này tí nhé,mấy bác cho em hỏi:kim long úc dài 10cm,nếu ăn uống no đủ hằng ngày thì bao lâu nó dài đến 20cm,ý em hỏi mấy tháng,vấn đề dòng chảy,dinh dưỡng thức ăn,cá sợ hay dạn có ảnh hưởng thế nào đến thời gian lớn của cá ko????
    còn con ngân long bị mất râu chứ gì,nguyên nhân theo mình là do con cá sấu đó,có thể ngân long chọc con cá sấu đó,con KL úc mình nui chọc con xấu hay sao ấy mà bị nó chơi mất 1/2 cái đuôi đấy,con đó thấy nó khù khờ,thiếu vận động,lười ăn mà sát thủ lắm đấy

8. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Cá rồng nhỏ tốc độ lớn rất nhanh nếu đáp ứng đủ điều kiện cần thiết cho cá.
    Các điều kiện căn bản cần phải có
    Chất lượng nước thật tốt.Bộ lọc mạnh có công xuất lọc X4 lần thể tích hồ.
    Thay nước thường xuyên.2 ngày thay khoảng 20% nước.
    Cho cá ăn đa dạng thức ăn như tôm,tép,cá mồi,dế,sâu..luân phiên thay đổi.
    1 ngày nên chia làm 2 bữa,mỗi lần cho ăn không nên cho ăn quá no,thấy cá có vẻ nhẩn nha,thờ ơ,cắn mồi nhưng không nuốt là cá đã no.Để ý số lượng đã cho ăn để lần sau bớt lại 1 chút.
    Tăng khẩu phần lên từng chút khoảng 2 tuần 1 lần.
    Hồ rộng,chiều ngang ít nhất 40cm chiều dài 1m.Cho cá nhỏ size 10 -25cm.
    Quan sát cá tránh làm cá sợ,ngồi quan sát nên yên lặng ít cử động,di chuyển nhẹ nhàng,tránh bất ngờ,động tác nhanh mạnh cá sẽ tress dẫn đến bỏ ăn,kiên trì trong nhiều ngày để cá dạn dần với người.Sau khi mở đèn & ngồi quan sát cá khoảng 15p thì bắt đầu cho ăn.
    Dòng chảy trong hồ chỉ cần hộp lọc mạnh xả nước 1 đầu,1 đầu hút là có thể tạo 1 dòng lưu chuyển tốt cho cá.
    Cá size 10cm có thể đạt 20cm trong khoảng 2-3 tháng tùy theo cách chăm sóc & thể trạng di truyền của cá.

9. buiminhnhut

Thích đã nhận:
    3
    để tránh làm loãng thư mục cá rồng nên em xin hỏi 1 câu trong topic cũ này mong mấy anh thông cảm
    hôm nay tự nhiên em thấy cá của em con ngân long khoảng 20cm em thấy nó cứ há miệng thở liên tục làm như là thiếu oxi vậy trong khi con ngân long còn lại thì vẫn bình thường thở đều
    o biết nó có bị gì o nữa xin mấy anh có kinh nghiệm giúp em thanks mấy anh nhiều

10. buiminhnhut

Thích đã nhận:
    3
    mấy anh cho em xin bổ sung là nó cứ nằm 1 chỗ o thèm bơi đi đâu cứ nằm trên mặt hồ gần cả ngày rùi hôm wa thì nó vẫn bình thừong bay nhảy tung tăng =(( =((