xin cho hỏi chào mào có vấn đề gì

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi vinhquang78, 6/2/10.

1. vinhquang78

vinhquang78 New Member

Thích đã nhận:
    2
    hiện giờ mình có nuôi 1 em chào mào, mình mới bẫy và nuôi được 3 tháng, nhưng khoảng nửa tháng nay no căng va hót cả ngày, nhưng cứ tự nhổ và kéo lông đuôi, khó chịu khi no như vậy mình nhổ hết lông đuôi của nó thì nó quay ra kéo và nhổ lông cánh, các bạn có biết cách làm sao cho no hết làm như vậy chỉ giúp mình nhé, ah trước mình cho an cám co, nhưng từ khi cho ăn cám mua 15k/1lang o tăng bạt hổ thì nó như vậy,mong các bạn chỉ giúp.
    thanks đã đọc tin.

chaomaobt and phutdn like this.
  2. phutdn

phutdn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Tình hình chú chim của bạn tương đối giống chú của mình, nhưng chú của mình thì chỉ cắn đuôi thôi, còn chim của bạn thì mình đoán 90% là bị rận rồi. Cách chữa trị cho em nó thì bác HoangDL cũng đã chỉ mình rồi, như thế này nè:
    - Thường xuyên cho tắm + dọn lồng: nếu được thì ngày nào cũng tắm là tốt nhất. Chim tắm xong, trước khi sang qua lồng nuôi thì xịt cho nó một ít nước muối pha loãng (đừng pha loãng quá - để trị rận nếu có, để nó khỏi rỉa lông do bị mặn). Dọn lồng thì tùy, đừng để quá 3 ngày mới dọn là được.
    - Cho ăn trái cây bình thường, bổ sung thêm đậu phụng rang chín tới vào cám, bổ sung thêm dầu cá (1 viên dầu cá/10 ngày - trộn vào cám cho chim ăn) để tăng chất lượng cho bộ lông.
    - Hạn chế phơi nắng lại, chỉ phơi nắng cho ráo lông rồi thôi.
    Chúc chú chim của bạn mau khỏe mạnh.
    Thân./

chaomaobt thích bài này.
  3. khunglongliu

khunglongliu Member

Thích đã nhận:
    2
    Nhổ lông chuyện vặt bởi mùa này là như thế đấy nắng mưa ẩm thấp đến người còn khó chịu nói chi đến chim bị giam cầm trong lồng hãy cứ nuôi đi tự nó sẽ hết không hót thì bảo là không hót,hot nhiều cũng la lạ thật~X:)devil::laughing:

chaomaobt thích bài này.
  4. chaomaobt

chaomaobt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    438
    bác cứ làm như anh Phutdn chỉ giáo, nếu không đạt kết quả thì bác lấy em bổi nào đó làm vật thí mạng, cho vào cho em nó đá cho hạ cái nết căng của nó.he he

phutdn thích bài này.
  5. rumdaica

rumdaica Member

Thích đã nhận:
    22
    mấy anh cho biết làm sao đễ cho chim hót được nhìu tiếng không

chaomaobt thích bài này.
  6. chaomaobt

chaomaobt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    438
    chim hót nhìu tiếng thì chim phải học giọng, siêng đi dợt ở cội, hoặc có chim thầy dẫn lên nếu chim bác là chim má trắng, chim con nuôi lên. chứ chim bác là bổi thì khả năng học ít thôi.