Xin cho hỏi chút kinh nghiệm

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi cobber, 28/1/08.

1. cobber

cobber Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    Chả là nhà em có cái ao tù, đúng ra là cái chuông với đường kính khoảng 4m...
    Ngày xưa trồng hoa súng nhưng lâu lắm rồi.. và bay giờ để không. Em muốn cải tạo lại môi trường nước để nuôi cá và trồng ít sen súng, hoặc 1 vài loại cây thủy sinh. Em định làm thế này:
    - Hút hết nước lên và nạo vét hết bùn và lá thối đi
    - Bơm nước mới vào và lọc nước như bể cá, sẽ dùng hẳn bơm nước và làm cái bình lọc thật to~X(.
    - Nuôi cá và định trồng Sen Súng thẳng xuống hồ và một số cây thủy sinh trồng vào hộp xốp rồi dìm xuống hồ để ươm cây lấy cây chơi cho bể kính.

Cho em hỏi cách làm này có ổn không?? Liệu có cần nạo hết bùn cũ và lá thối đi để đổ 1 lớp đất mới vào hay không??? hay cứ để nguyên như thế
    Có vấn đề nữa là thời gian trước rửa tay có cả xà phòng rồi đổ nước xuống bể, nhưng bây giờ thì không???
    --- ai cho em xin kinh nghiệm nhá
    Cám ơn thật nhiều

2. cobber

cobber Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    không ai chi bao thì cứ thế mà làm thôi vậy.
    Nhưng vẫn mong moi người chỉ bảo

3. cobber

cobber Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    Hôm 30 tết, em mua 2 đôi cá chép 1 đỏ, 1 hoa về thả và cá bẩy mầu 5 đôi , nhưng.... cá chép thì không vấn đề gì còn cá bẩy mầu thì đi cả rồi hay sao ý, có lẽ nước lạnh quá.
    Em lấy 1 cái xô nhựa to(xô bột giặt Tide) để làm lọc, bên trong em để 1 chút vải màn và nửa xô cát.. Lấy máy bơm nước cũ làm bơm lọc cho hồ.
    Kết quả là nước trong vắt nhìn thấy đáy!
    Nhưng nhiều lá quá, không biết xử lý thế nào, vớt lên hay là để thế thì tốt hơn?
    Thả 1 nhánh bèo tây tạm vào hồ để đỡ trống, em định thả bèo ong vào vì bèo ong có tác dụng lọc cho nước trong.

Dự định:
    _ Không chế, kiểm soát chất lượng nước trong hồ. Nhưng em chưa biết mua những thiết bị thử thế nào? Và phương pháp điều chỉnh nước thế nào???
    _ Tăng lượng cá chép trong hồ,
    _Thả thêm bèo ong
    _ Đợi trời bớt lạnh sẽ trồng sen hoặc trồng súng, dự định trồng súng nhiều hơn
    _ Nếu hồ thật ổn định sẽ làm hồ ươm cây thủy sinh dưới dạng trồng trong hộp xốp thả xuống hồ

Hôm nào có ảnh sẽ post lên để anh em góp ý.

Chúc anh em năm mới An Khang Thịnh Vượng

4. conheo81

conheo81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Bạn đừng buồn,có lẽ thành viên ở đây ít ai có ao cá như bạn,và cũng ít người có kinh nghiệm lắm! Hay bạn liên lạc với anh Tien378 xem,may ra .....!