xin cho hỏi về gà đẻ!!

Thảo luận trong 'Chăm sóc gà đẻ - gà con' bắt đầu bởi lehoangphuc, 4/5/11.

1. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Gà serama của mình sao ko để ổ mình lót sẵn trong chuồng mà đẻ dưới nền dậy,,,,và gà đẻ mình cho ăn gì dậy mấy huynh !!!!!!!

2. nemofish

nemofish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,184
    Bạn giống mình rồi . Gà mình đặt 3 cái ổ mà nó đẽ kế bên mới ghê chứ ^^ . Còn thức ăn thì bạn cho nó ăn cám gà đẻ , bổ sung thêm rau , tép và sâu supper worm . Gà nhà mình 3 con đẻ nên hôm nào cũng lên nhặt trứng , vui lắm :))

3. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Mình có con gà 2 ngày đẻ 1 Trung !!! Ko bik doi Đen khi nó đẻ trong roi ap,Trung bị hư ko nhỉ ??

4. gagio

gagio Active Member

Thích đã nhận:
    197
    Chia sẻ với bạn, Khi gà đẻ ngoài ổ bạn lấy trứng bỏ vào ổ vài lần là gà sẽ vào ổ đẻ theo ý bạn. Chế độ ăn gà mái đẻ cũng đơn giản gồm: cám gà đẻ gạo lức, bún và bổ sung thêm giá sống + rau muống + Hành lá + cá chép + sâu gạo + dế, Ban nên thường xuyên thay đổi thức ăn mỗi ngày gà ăn rất nhiều mỗi ngày nên trứng đẻ liên tục. Chúc bạn thành công

5. chuyenvega

chuyenvega Well-Known Member

Thích đã nhận:
    155
    gà serama là vậy đó bạn ơi,lúc trước mình có nuôi 1 cặp cũng cho đẻ ở sàn và hình như thân hình gà serama nhỏ quá nên đẻ cũng kém,nên 2-3 ngày mới rớt 1 trứng,mình đã trải qua nên cũng biết 1 vài kinh nghiệm...gà serama thì mình khuyên bạn nên mua máy ấp,tại vì 2-3 ngày mới đẻ thì đẻ trứng lâu hư trứng...còn về thức ăn thì cho ăn tép,gạo lức trộn với lúa và cám,rau,sâu,lấy vỏ trứng gà bóp nhuyễn trộn dô cám........

gadep thích bài này.
  6. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Mình đặt trứng vào rổ mà nó vẫn đẻ ở sàn ,ko biet khi đẻ xong nó có ấp ko nhỉ ?????

7. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    con gà TC của mình cứ 2 ngày đẻ 1 trứng !!! giờ nó đẻ 8 trứng rồi, xin cho hỏi đợi đến khi nó ấp ko biết mấy trứng đó bi hư ko nhỉ !! vì nó đẻ trên ổ bao nhiêu trứng thì mình để nguyên vẹn dậy luôn...Cho tự nhiên

8. chuyenvega

Thích đã nhận:
    155
    Gà serama ko đẻ trong ổ đâu,trừ khi bạn lót ổ từ khi chưa đẻ,chứ nó đẻ sàn rồi có lót ổ cũng ko đẻ...Còn gà TC thì bạn xem lại chế độ ăn uống nhé,thiếu canxi nên mới 2 ngày đẻ 1 quả,chứ gà TC đẻ mạnh lắm,1 ngày 1 quả đó...Nếu tình trạng 2 ngày đẻ 1 quả thì mấy quả đầu có nguy cơ yếu phôi hay chết phôi...bạn cứ để trong ổ chừng nào ấp sẽ ấp,gà TC trung bình 10-14 trứng là ấp,ngoài trừ trường hộp đẻ nhiều hơn nữa nhé....

9. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    dậy gà serama để ở sàn như thế nó có ấp ko nhỉ !!!!!!!!!!

10. chuyenvega

Thích đã nhận:
    155
    chắc có,lúc trước gà mình đẻ xong thì xù lông đòi ấp nhưng mình đã cho ấp bằng máy rồi,tại 2-3 ngày mới đẻ 1 quả,mà đẻ 11 trứng thì hư nên mới cho ấp máy...!

11. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    mình vẫn ko hiểu !!! nếu trứng dể hư như thế ,,,,dậy gà đẻ và ấp tự nhiên như thế nào nhỉ !!! trứng để cao quá 10 ngày là hư ,,,dậy những e mái để hơn 10 trứng dậy sao mà ấp nở được nhỉ ........

12. chuyenvega

Thích đã nhận:
    155
    thì người ta bỏ mấy trứng đầu đó bạn,gà đẻ 20 trứng thì cho ấp 10 trứng sau còn 10 trứng đầu chiên ốp la hết nhé...!còn đẻ 12-14 trứng thì cho ấp lun xem,hên xui nở...chừng nào đẻ trên 20 trứng mới bỏ mấy trứng đầu...!

13. giabao521

giabao521 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    gà ấp máy thì khi lớn lên nó không biết đẻ trong ổ đâu toàn đẻ ngoài sàn , mình làm như vầy nuôi 1 con gà tre thường nhưng biết ấp tự nhiên những con gà kia sẽ bắt chước đẻ trong ổ luôn và rồi nó cũng ấp như những con gà bình thường .

14. airgen

airgen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Nó đẻ bác cứ để nguyên vô ổ từ từ nó sẽ lên ổ đẻ thôi. Cho ăn lúa, cám cò, rau, sâu...con nao thân hình thon thả là đẻ say lắm đấy

15. MeGaKieng

MeGaKieng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Mình cũng bi giống mấy bạn,lúc đầu để cái ổ nhỏ sau thay bằng ổ mới lớn hơn,lót bằng rơm thì em nó vào đẻ tốt, thử đi đươc báo anh em rút kinh nghiệm