Xin cho mình ý kiến xích non này

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi khanhkhoa, 11/1/11.

1. khanhkhoa

khanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Chào các bạn, mình là newbie, mình vừa mới mua con xích non giá 1 triệu 1. Các bạn cho mình ý kiến với, em nó là trống hay mái vậy các bạn.
    Đây là hình của ẻm.

trungyenld thích bài này.
  2. carp

carp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    82
    woa năm nay lên 1 triện 1 rồi hả! gấp rưỡi na7m ngoái luôn, bé này còn bé lắm, bạn ráng chăm nó nhó, nhìn xinh phết được! trống mái thì phải từ từ thôi.

3. HungQY

HungQY Active Member

Thích đã nhận:
    13
    :) bạn mới tập nuôi chim hay sao? còn non như thế dễ lên dĩa lắm nhé,ráng chăm em nó cho tốt

4. nhiepphonghut

nhiepphonghut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Bạn mua ở đây vậy? Ngoài hà Nội chưa có. Hic hic, thèm quá mà ko được mua.????????????

5. khanhkhoa

Thích đã nhận:
    71
    Mình mua ở kế bên Thuận Kiều Plaza ở Sài Gòn.
    Chị Đào ở 341 Huỳnh Tấn Phát Quận Tân Phú cũng có bán. Nhưng mua chị Đào phải chụp giựt dữ lắm mới mua được giá 1 triệu.
    Lúc mình mua có 5 con cho mình lựa. Trong đó có con trống nhưng nó đã có chút lông rồi, , còn em này chưa rõ giới tính nhưng mà chưa có ra lông nên mình quốc luôn em này.
    Các bạn có kinh nghiệm nào chăm sóc bé thì chỉ mình với. Hiện giờ mình chỉ cho bé uống bột sữa Rồng Vàng.

6. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Chịu khó đi mua Exact Kaytee - Hand feeding Formula về mớm cho nó ăn, bạn ạ.

Đầu tư cho cháu nhỏ từ đầu để có tương lai tốt về sau.

7. jackylong

jackylong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    357
    thắp cho em nó cái bóng 40w bác...để thế sợ em nó lanh...trời đang lạnh lắm bác.chúc bác thành công nhá:p

8. khanhkhoa

Thích đã nhận:
    71
    Cảm ơn các bạn đã cho mình lời khuyên. Mình có thắc mắc là, mình hỏi nhiều tiệm thì nó nói giờ này chưa có xích phải đợi một tháng nữa. Nhưng mà có hai chỗ nói có bán là chị Đào và một tiệm ở Thuận Kiều. Vậy là sao các bạn.
    Và theo các bạn nếu trong bầy xích non, nếu biết chắc có một con là trống nhưng nỏ đã có một lớp lông cánh chưa có lông cổ, và một con non chưa có lông nhưng không biết trống mái. Vậy bạn sẽ chọn con nào?

9. nhiepphonghut

Thích đã nhận:
    17
    Chị GC ơi, loại thức ăn này mua ở đâu được ạ??? Ngoài HN có không chị???

10. HungQY

HungQY Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Đến Oh My Pet trên Huỳnh Văn Bánh xem có ko nhé
    Ko thì Google thần chưởng :D

11. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Chuyện các chỗ buôn bán lấy hàng ở đâu là do họ bạn ạ, có thể có chỗ có chỗ không là chuyện bình thường; mình vẫn thường chờ ra giêng, vì lúc đó bắt đầu vào mùa có vẹt má vàng non, sẽ có giá hợp lý và cũng có nhiều lựa chọn.
    Vẹt non nuôi lớn lên đều thân với chủ và dễ dạy, trường hợp vẹt đã lớn mà đem về khéo vẫn thuần nó được, bạn không nên tính toán bằng việc con vẹt đó ít hay nhiều lông, vài ngày tuổi hay 1-2 tuần tuổi, khi nuôi lớn đều như nhau cả, quan trọng người nuôi. Do đó, nếu là mình, mình sẽ chọn chim lớn, đã phún lông khá khá(tất nhiên nếu khỏe mạnh)
    Mình không ủng hộ việc mua chim con quá nhỏ như thế, vì trừ khi là người nuôi rất giàu kinh nghiệm và am hiểu về dinh dưỡng, nếu không, sẽ dễ gây ảnh hưởng đến sự phát triển của chim và kích thước khi trưởng thành. Chim quá nhỏ đòi hỏi dinh dưỡng, độ loãng của thức ăn, và số lần đút trong ngày..khác chim lớn, và nó cũng cần sưởi ấm liên tục(lưu ý trong thiên nhiên, đến một độ tuổi nhất định chim cha mẹ mới ngừng ủ ấm chim con để tập cho nó quen với nhiệt độ môi trường bình thường).

Với chim vẹt bạn vừa mua, mình nghĩ nên dùng đèn sưởi cả ngày, tốt nhất là đặt nó vào một hộp kích thước 40x40x40cm cùng một chén nước nhỏ và một bóng đèn(đèn để sưởi, chén nước giúp giữ ẩm tương đối), đút thức ăn 2-3 tiếng một lần, thức ăn pha loãng như cháo, và đút cả ban đêm. Hết 1 tuần như vậy thì bắt đầu pha thức ăn đặc lại, và sau 3-4 ngày lại pha đặc hơn một chút. Nếu mua được Kaytee Exact cho chim ăn thì quá tốt, chỉ cần theo hướng dẫn trên bao bì. :)
    Chúc bạn vui!

jinyin and ThaiTD like this.
  12. ThaiTD

ThaiTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    240
    Chiều nay mình mới ghé Chị Đào thì chưa có xích đâu, phải qua Tết mới có, có nhiều mình dễ lựa chọn và giá hợp lý hơn. Mình tán đồng ý kiến anh SBD, chim nhỏ quá (như của bạn) mức độ rủi ro cao lắm (mà tiền đâu có ít đâu).

13. nhiepphonghut

Thích đã nhận:
    17
    Mình cũng ko rõ lắm về vấn đề này. Nhưng theo mình nếu trong cùng một ổ chim non. Mình cứ bắt con nào khỏe mạnh, to con, và lớn nhất ổ (xét về chiều dài lông) thì nhiều khả năg con đó là con trông hơn bạn ạ.

Đây chỉ là chút ý kiến chủ quan của mình, có gì ko phải mong các cao thủ bỏ qua và dạy bảo em thêm nhé.

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:25 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:05 AM ----------

To: khanhkhoa: Mình nhờ thằng google thấy nó bảo chỗ này có bán thức ăn chuyên dùng như chị GC nói dành cho các loại vẹt non này. Vẹt của bạn non lắm, thời tiết lại lạnh. Bạn cố gắng đầu tư mua cho em nó nhé. http://www.toitim.net/thuc-an-chuyen-dung-nuoi-cac-loai-chim-non-hand-feeding-tphcm-1663081.html

ThaiTD thích bài này.
  14. khanhkhoa

Thích đã nhận:
    71
    Con xích non minh nuôi sau 5 ngày vẫn sống khỏe và mập nhiều so với trước. Em nó đã nhú ra những sợi lông nhỏ

15. trungyenld

trungyenld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    tầm này chưa rõ trống mái được dâu bạn ah

16. battepkhoca

battepkhoca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    mình thấy chân nhiều lông vậy đưc 100%, xipam tí cho vui

17. sunflower*****

sunflower***** Active Member

Thích đã nhận:
    2
    minh lai Thuan kiều kiem ma ng ta noi wa tet khoan 1 thang moi co? thế là công cốc rùi

18. sonnic

sonnic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    269
    chắc qua tết này lam thêm e nửa quá . nhìn thèm quá................

19. sunflower*****

sunflower***** Active Member

Thích đã nhận:
    2
    chỗ chủa chi Đào là 341 lê trọng tấn hay là huỳnh tấn phát vây các ban...wa tết chắc là tầm tháng giêng âm lịch ha???

20. Xiato

Xiato Black list

Thích đã nhận:
    4
    bác mua chim non quá,chọn con nào có ít lông ồng,mắt mở to,đòi ăn rồi dễ nuôi,dễ chăm hơn bác ạ,càng non càng khó nuôi đó