xin cứu hồ trồng trân châu

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi thienncl, 15/2/10.

1. thienncl

thienncl New Member

Thích đã nhận:
    2
    hồ mình 65x45x45 , mình sài nước giếng PH là 4,5 đến 5 , trong hồ PH lun là 8.5 nên trân châu bị héo úa và chết gần hết rồi :( , chỉ có thay 30 % nước là hôm sau cây mới tươi lên 1 chút ,hồ kia mỗi lần thay 50% nước là mấy cây la hán và mấy cây to thở ầm ầm ,chẵng lẽ ngày nào cũng thay nước thì cực quá có bom co2 tự chế nhưng ko ăn thua ,dùng lá bàng thì sợ vàng nước...

2. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    hồ bạn có san hô hay đá vôi hay sao ???, nó làm tăng PH của nước( kiềm), trong khi đó nước giếng lại có chất axit nhẹ, 2 chất này cộng lại có thể tạo ra 1 số muối ~.~ .
    nếu bạn có dùng san hô hay loại đá gì tác dụng dc với nước thì lấy nó ra đi.

thienncl thích bài này.
  3. thienncl

thienncl New Member

Thích đã nhận:
    2
    ko có đá vôi cũng ko có san hô ,trong hồ chỉ có 1 cây lũa quấn dương sỉ và 3 cục đá bám rêu ,lọc tràn 3 ngăn thì toàn Ống gốm (Keramic) nước rất trong ,có gắn 2 quạt làm mát ,nhưng trân châu vẫn chết từ từ , nên mình nghĩ chỉ do PH ,trong hồ lun là 8.5 , thay nước 20% vào sáng và đo là 5.5 đến 6 ,sáng mai lên lại 8.5 hix

4. thelonelywarrior

Thích đã nhận:
    17
    lạ nhỉ, bạn dùng sỏi và phân tự trộn hay phân nền công nghiệp ???
    Đá bám rêu là loại đá cuội hay đá gì vậy bạn ????, túm gọn lại là cái gì có chất vôi, kim loại trong đó là phải loại bỏ hết ra ngoài, cái nữa là bạn nên dủng thêm phân nền như ADA, BonBon , RH ..... vì trong đó có chất xử lý nước giúp ổn định môi trường :)

Last edited: 17/2/10
  5. thienncl

thienncl New Member

Thích đã nhận:
    2
    mình sài phân bonbon ,nước rất trong rồi ,nhưng cây vẫn chết , mới setup 2 tuần ah mà chết gần hết rồi
    đây là lọc toàn cục sứ
    nước trong mát nhưng cây vẫn chết :-S

muoivankhatmau and trunghq like this.
  6. trunghq

trunghq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Ánh sáng thế nào vậy bác? Hay bác di nó ra ngoài trời xem có sống được ko? Mình thấy mấy anh vứt lăn lóc lại lên ầm ầm.

thienncl thích bài này.
  7. thelonelywarrior

Thích đã nhận:
    17
    TCN ko phải là loài khó sống, nó chỉ yêu cầu ánh sáng mạnh để bò sát nền thôi,dùng bonbon là cug khá OK rồi.
    h chỉ còn mấy cục đá , và sứ lọc là nguyên nhân làm tăng PH, bạn lấy từng món ra thử xem.
    nếu kiểm tra nước thì bạn lấy 1 ít bonbon ra và cho nước vào, nếu PH tăng thì nhất định là trong nước giếng có chất gì roài .
    mình thì vẫn lăn tăn về 3 cục đá

thienncl thích bài này.
  8. thienncl

thienncl New Member

Thích đã nhận:
    2
    hiện tại mình sài 2 bóng jebo 6 tấc 20w,đang định làm máng đèn tăng lên 4 bóng ,nhưng cây chết từ từ cũng nãn ko muốn làm .
    ko phải 3 cục đá đâu ,còn 1 cái hồ khác mình trồng tùm lum cây nuôi quá trời cá và cũng chỉ có 2 bóng jebo 6 tấc lun ,CTN lại bò được nhưng thấy phát triễn chậm lắm,cũng ph 8.5 lun
    nên ko phải ánh sáng rồi ,có cái hồ để ngoài nắng đo PH 9 mà cây sống được , lá xanh to , quăng lăn lóc thì nó sống , chăm sóc nó thì nó chết ....(cái hồ mình chụp làm 2 lần rồi ,lần đầu là phân nền đất sét --> CTN chết ,đem bỏ vào hồ ngoài trời :D , lần 2 là bonbon đó vẫn chết :D ) chắc bỏ CTN chuyển qua trồng cỏ khác dễ hơn quá.

9. bommo

bommo Member

Thích đã nhận:
    6
    hồ này bạn mới set hả? sao thấy hình như có rêu hại thì phải? ma nền bonbon sao lai có màu xanh nhỉ? bạn rài nền = gì vậy?

10. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Mình nghĩ thiếu sáng, cần tăng thêm sáng thì TCN mới pt. Nước mát hay ko chẳng thành vấn đề.

Mình trồng vài nhánh TCN trong 1 bể để trực tiếp AS mặt trời ngoài sân, sau 1 tháng TCN bò đầy cả bể xanh mướt, nền sét tự trộn. Nhiệt độ nước giữa trưa thì nóng miễn bàn.

muoivankhatmau thích bài này.
  11. ConChimNon

ConChimNon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    lechau cho ít kn trồng cây ngoài trời đi , thay nước như thế nào ? chiều cao của hồ là bao nhiêu

12. nguyenhuudanh

nguyenhuudanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Bạn mua nền BonBon này lâu chưa vậy. Nếu mới mua thì dạo gần đây BonBon 3 có bổ sung thêm 1 bịch làm giàu dưỡng chất cho nền̉ và khuyến cáo là nên trải lớp dưới cùng. Có thể bạn đã trải lớp này bên trên mặt (vì nền của bạn có nhiều hạt màu xanh). Mình nghĩ đây là những hạt chứa rất nhiều dinh dưỡng, có thể nền của bạn bây giờ dinh dưỡng vượt quá ngưỡng nên trân châu xuất hiện vàng lá như thế.

muoivankhatmau thích bài này.
  13. zinthoi

zinthoi Member

Thích đã nhận:
    6
    chẳng hiểu chủ thớt còn theo dõi nữa không vì mình thấy hơi sâu. nhưng theo kiến thức nông cạn của mình thì độ Ph nước ở trong bể của bạn tăng lên cao là do trong lọc nước của bạn có sứ lọc, cái này làm tăng độ PH của bạn, còn nền BonBon thì mình cũng đã dùng thử không ảnh hưởng gì và nhiều người dùng trồng CTN tốt mà, lưu ý CTN chỉ phát triển tốt và bò sát đất khi ánh sáng mạnh. bạn lưu ý nhé.
    hi hi ko biết có phải là múa rùi qua mắt thợ khnuwznuwxa.

14. tonytranthai

tonytranthai CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    321
    Không quan trọng là chủ topic còn theo dõi nữa hay không, cái vấn đề này là khó khăn chung của những người mới chơi như em. Đề nghị anh chị em tiếp tục thảo luận, các anh chị nên đưa bể của mình lên, thay vì bàn luận về một cái bể cụ thể.

15. PoliceVn

PoliceVn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Hồ này đang bị rêu nâu, tình trạng y như hồ mình cũng dùng bonbon3 nhưng trồng đàn thảo cũng ko phát triển và đang die dần :(

16. kain

kain Active Member

Thích đã nhận:
    4
    TCN cần ánh sáng mạnh, vậy bao nhiêu là mạnh? Nhà mình cũng mới trồng, bể mình có ánh sáng 1l/1W.
    TCN liệu có nhất thiết phải cần CO2 không? Bể mình định nuôi cá đĩa nên chưa muốn đầu tư vào CO2, cây cối khác trong bể hiện vẫn xanh tốt, lên mạnh.
    Mình thấy TCN trông ngoài trời, chắc cũng ko cần nhiều CO2 lắm.

17. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    cây cạn và cây nước có sự khác nhau đấy bạn.tất nhiên TCN bạn trồng trong bể với ánh sáng đủ thì k cần co2 cây vẫn lên đc,chỉ cần cá đĩa khi ăn k sục nền làm cây nó nổi lên là đc mà bạn.

kain thích bài này.
  18. kain

kain Active Member

Thích đã nhận:
    4
    @mini: Tại thấy hình phía trên bạn kia trồng cây nước nhưng phơi ngoài sáng đó mà

19. huynguyenabc

huynguyenabc Member

Thích đã nhận:
    1
    cho e hỏi những cái vệt nâu nâu ở trên ảnh 1 là do kính hay là bị bênh j thế các bác. Tại e trồng trân châu mới đầu lớn rất nhanh nhưng sau lại chết hết và cũng có vệt nâu như trong ảnh -.-!