xin đc các bác cho kinh nghiệm!

Thảo luận trong 'Tổ chim yến hót' bắt đầu bởi thuonglnq, 15/10/08.

1. thuonglnq

thuonglnq Member

Thích đã nhận:
    2
    e mới mua được một đôi yến hồng,một trống một mái, và đã sắm đc lồng để chuẩn bị ghép đôi,nhưng e chưa có kinh nghiệm về ghép đôi cho đẻ:không biết thời gian này cho yến đẻ có đc,cần dinh dưỡng như thế nào,hai con của e chuẩn bị thay lông song, mong các bác cho e nhiều nhiều kinh nghiệm để có một 4rum chim Yến hùng mạnh như các hobby khác.thanks

2. davidphong

davidphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Mới chuẩn bị thay lông xong thoi mà bác đã chuẩn bị tinh thần sớm thế ?
    Về chế độ ăn của chim đẻ ko khác gì chim nuôi hót ( đối với mình ) vẫn rau xanh, trứng luộc đều, chủ yếu chim đẻ bổ xung thêm ít canxi cho e nó, ( như cho ăn thêm mai mực, xỉ than ... )

3. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    bác chú ý đến tuôiử chim nữa nhá .chim mới trưởng thành thì đừng cho đẻ vội ,để cứng chim chút đã ,nếu ko chim bị suy là hỏng đó

4. cukhoai

cukhoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bạn phải lưu ý, chim đực phải thật căng mới cho ghép mái, nếu không trứng sẽ không đậu. Mà chim của bạn đang thay lông thì còn phải đợi, nếu có thì cứ cho chim mái vào lồng đẻ trước, khi nào thấy hiện tượng tha rác thì mới cho ổ vào.

5. davidphong

Thích đã nhận:
    7
    Không những là trứng ko có đực mà con chim Dực còn sẽ suy yếu dần he he, mà mới đang thay lông thì cũng còn khá lâu

6. cukhoai

Thích đã nhận:
    20
    Phong nói đúng đấy, con đực mà cho đạp sớm thì nhiều khả năng nuôi báo cô luôn

7. cukhoai

Thích đã nhận:
    20
    Nhìn chung, nếu muốn nuôi chim đẻ thì phải nuôi đực trước khoảng 6 tháng so với chim mái

8. cuong_daik

cuong_daik Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    trên lý thuyết thì chim được 5-6 tháng tuổi thì có thể cho ghép cặp để sinh sản, nhưng thực tế thì không như vậy.Ban chịu khó nuôi qua tết âm lịch, đấy là mùa sinh sản rất tốt. Nuôi kiểu tài tử, nuôi cho vui theo mình thì nên để đến khi mái có hiện tượng sắp đẻ thì hãy ghép, thế là chắc ăn nhất

9. thuonglnq

thuonglnq Member

Thích đã nhận:
    2
    em mới học nuôi yến,e thích nuôi những loài nào có thể sinh sản đc,e đã từng nuôi chim cu gáy đẻ nên cũng muốn thử xem mình có thể nuôi yến đẻ đc kg,ở HN bây giờ mua giống ở nhà ai vừa rẻ vừa chất lượng vậy các a?

10. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    ở HN thì bác lên nhà ông Quyết ở Yên Phụ ,chim rất đắt .hay là bác đến nhà ông Phong (hihi) ở Kim Giang ấy ,ông này thì ko có nhiều bằng ông Quyết nhưng mà chim đẹp ,chỉ sợ ông ý kẹo ko bán

11. davidphong

Thích đã nhận:
    7
    Thằng này mày lại đá đểu anh àh, cách đây 4 hôm có gặp ông Quết ở dưới nam định, vì anh và ông ấy cùng đến nhà đó bắt chim ,nhưng tình cờ gặp nhau thôi, ông ấy đặt tiền trước nên bắt được chim hi hi

12. sinh_mayvinhphu

sinh_mayvinhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Ơ thế ông quyết bắt chim dưới đó à. thế mà em cứ tưởng nhà ông đó nuôi đẻ. Em toàn mua của ông đó thôi. Đang định tính mua đôi hồng yến về đẻ. Em thích loại này nhứng chưa nuôi được