Xin Đc Chỉ Giáo

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi DucTu, 11/8/07.

1. DucTu

DucTu Member

Thích đã nhận:
    0
    Cháu mới mua đc 1 chú Họa Mi ( Thuần rồi ) nhưng mang về k thấy nó hót gì cả! Bác Nào Có Kinh Nghiệm nuôi dậy cho nó hót hay thì chỉ giáo cho cháu cái !

2. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    hoạ mi thuần lúc mua phải coi nó có hót ko cái đã,nếu hót căng mang về thế nào cũng hót,có thể hót ít hơn chứ ko câm,trường hợp mang về mà câm luôn thì chim này chưa thuần lắm,còn nhát,chùm lồng 1/2,cho ăn cào cào,tắm nhìu và cho mái thúc ác vào là ok

3. DucTu

DucTu Member

Thích đã nhận:
    0
    k phải mình mua của 1 bác quen với ông bà già mình! cho nên mình k quan sát kĩ. Mới cả nhà bác ý có 1 con mi hót đè giọng hết bọn mi này rồi! Mà mua chim mi mái ở đâu vậy bạn? mình ở Hn

4. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    em cũng đồng tình với bác thien về việc này. mặc dù em chưa co kinh nghiệm về mi nhiều. nhưng em thấy có lí. vì hồi trước khi còn nuôi mi em cũng làm vậy. thân

5. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    chỗ nào bán mi nhìu thì chắc chắn có mi mái,mi mái ko cần xịn,đa số là mi mái bổi,mua về là em chùm kín mít,24/24, chỉ khi cho ăn mới mở chùm lồng.Nếu nhà chỉ có 1 con mi trống thì ko cần mái cũng được,mua băng caset về bật cho chim nghe.HỒi trước em có một con mi già(chân nó vảy dữ lắm)chim cũng trên 3 mùa cơ(em nui được 3 mùa thì die),chim hót dã man,em thu giọng nó vào băng,tới khi chim hết lửa,mi mái kêu cỡ nào cũng chỉ hót vài câu lặp đi lặp lại,lúc đó em đang học lớp 8,lên lớp 9 ko được nui nên ko dám mua thêm,chim cũng cho bớt ,chỉ giữ lại chim hay,lúc này em bật lại giọng thu âm cũa nó,nó cũng lấy lại lữa sơ sơ nhưng ko 100% vì chim cô đơn và già rùi
    @NickName:Bác Nem nói thật ko vậy,bữa thấy bác post mi trắng nhà bác đẹp lắm mà,sao nói chưa có kinh nghiệm nui mi,thấy bác cũng am hỉu về chim,bác nói chưa có kinh nghiệm là khiêm tốn quá đấy hehehehe

6. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Nuôi mi thì tốt nhất bạn nên học cách xì cuả chim mái đi, rất dễ mà, khi bạn muôn con trống kêu thì chỉ cần xì lên vài tiếng là ok thui...hihi

7. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    ko đâu thien ơi mi trắng đó là nick sưu tầm thấy đc thôi. làm gì có tiền mà chơi nổi mi trắng . nhà nick nghèo lắm nên chỉ nuôi chim quê mùa như là sâu xanh thôi.

8. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    khó chết,em tập hoài mà ko được,ở nhà em huýt sáo được vài giọng của mi nhà em,nên khi cần huýt lên nó cũng hót,đương nhin huýt tiếng mái vẫn hay hơn,nhưng khó ,em tập hoài mà ko được,lâu lâu giống nhưng giọng nhỏ ,chim cũng chẳng nghe được gì:D