xin được chỉ dạy điều này các anh xin hãy vào

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi ManhhoThanlong, 4/6/07.

1. ManhhoThanlong

ManhhoThanlong New Member

Thích đã nhận:
    0
    em là người rất thích nuôi chim nhưng em lại kém trong việc này em muốn có phương pháp làm quen với con chim yêu quí của mình để khi thả ra mà nó vẫn quay về hay ở lại với mình em đã đi nhiều trang và không thấy họ nói về điều này lên em xin các anh chỉ cho em một vài kinh nghiệm để có thể làm quen và tiếp xúc với nó cụ thể là em nuôi con vẹt
    mong các anh chỉ giáo
    xin cám ơn!

2. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Chỉ có Nuôi từ non lên thôi, từ khi còn phải đút mồi. Và nhớ đừng chọn giống chim phản chủ nha...hihihi

3. congminh

congminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,029
    Chim rừng vẫn có thể nuôi thả được, bạn cứ cắt cánh và thả chừng 1 mùa lông là thả tốt. Điều quan trọng nhất là chim nuôi thả thì nên ăn cám là chủ yếu, mồi tươi lai rai thôi.

4. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Uhm, bạn ở HN thì nuôi chim thả được đấy vì mèo ngoài đó bị tuyệt chủng rùi, bạn nên nuôi từ chim con, tốt nhất là nuôi một cặp thì khi tụi nó đến tuổi "cặp kê" khỏi bỏ nhà đi bụi, ăn uống thì phải cho ăn hàng độc để em nó có đi đâu thì đến giờ cũng phải mò về.

5. haidang16

haidang16 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    bạn cứ nuôi nó từ nhỏ, nhớ cho nó ăn uống đầy đủ nhé bạn, kẻo nó đói quá mà một đi không trở lại đó:D

6. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    cái này pác nói đúng nè. nhớ là phải đủ cặp cho nó khỏi cô đơn khi xa ..... nhé. ko nó đi bụi thiệt đóa=)) =))

7. phoenix108

phoenix108 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    To manhhothanlong . Nói chung chim nào cũng vậy nếu được nuôi từ chim non lên ,gần gủi chủ nuôi , quen lồng ,lồng để nơi cồ định thì khi thả ra sẽ quay về lồng sau khi dạo chơi 1 tí .Nhưng phải để ý các lý do sau đây làm chim đi luôn:
    - Bị chó mèo vồ, hay bị người xua đuổi chụp bắt làm mất hồn hoảng vía mà bỏ đi luôn.
    - một số chim có sải cánh dài khỏe khi ra khỏi lồng làm 1 tua xa vài ba trăm mét ,đến khi đậu lại nghỉ thì không còn biết đường về nữa. lưu ý ; nhồng,và các loại chim rừng hoang dã
    Nói chung chim ,mình nuôi săn sóc cho ăn uống tắm táp kỹ thường nhật thì chim bổi 2,3 mùa cũng không bỏ đi mất đâu .Mình nuôi than ,lửa hay bị sẩy ra do bất cẩn khi tắm hay do nan lồng bị gãy thì nó đi đâu cả ngày rồi chiều cũng quay về ,con nào dạn dỉ thì mình để lồng là chui vào ,còn em nào không dạn thì dùng lụp và chim mái mà bắt lại. thậm chí chim khứu bổi mình nuôi thuộc 3 mùa nó đi 1 ngày hôm sau về ,mình mở lồng tắm nó chui váo tắm ngay. chim vàng anh mình nuôi bổi cũng vậy ra ngoài 3,4 ngày không có chuối ăn mình để lồng mở cửa treo chuối bên trong ở chổ củ quen thuộc sáng sớm ra thấy chú em đang đứng ăn chuối ngon lành trong lồng ,mình chỉ việc lại đóng cửa lồng .Còn vẹt của bạn thì mình nghe nói là phải cắt cánh vài mùa cho quen ,sau đó thì nó không đi nữa .Tuy vậy nếu là chim quí hay mắc tiền thì "cẩn tắc vô ưu''là hay hơn ,vẹt thường mua xích và cần đậu bằng inox trông rất đẹp và hay lại gần gũi khỏi cần thả rong ra .thân

8. bird son la

bird son la Member

Thích đã nhận:
    1
    mình cũng nuôi được 2 chú chích chòe non, mấy hôm trươc em thả ra thì 1 em bay mất, còn 1 em thì sang bay đi rồi tối lại bay về , nueng em mèo cua em nó ko chịu được thế là chú chim của em được lên tiên!!huhuhuhu

9. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    :laughing: theo tôi chẳng dại gì mà nuôi chim từ nhỏ đến khi lớn lại thả về rừng hic hic...

10. cockfighting

cockfighting Member

Thích đã nhận:
    32
    bạn cứ nuôi nó từ lúc nhỏ , hay chăm sóc chúng chu đáo và hay ở bên chúng thì tốt nhất đấy.với chím sáu thì là dẽ nhất ,còn đối với vẹt thì mình ko biết có được như vậy ko nha

11. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    còn tùy vào giống chim mình thả đi nữa,như chim sáo ,bồ câu,cưỡng,chím săn mồi ...thì ko lo,còn mấy con két mình nghi lắm,tụi này phàm ăn,hễ thấy thức ăn ở đâu là bay tới,nuôi thả nguy hiểm,mình đã từng nuôi nhưng nó vẩn bay lung tung,nên ko dám thả

12. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    cái này thì em biết vì đã nuôi roài. xưa bố em có nuôi 1 chú vẹt rừng 2 mùa. nói như chóa. ec. ec. bố em vẩn thường thả nó đậu trên vai mỗi khi đi uống cafe đấy thôi. có thấy bay gì đâu? nhưng bố em lại ko nhớ lúc bắt về nó khoảng mấy tháng mới đau. em nghji là bố bắt đc chim đang chuyền. chứ chim bổi nuôi sao nó nói như hát thế kia đc. con này xưa em còn bé em chúa ghét nó. v21 nó cũng em như em ghét nó vậy. gặp ai ko cắn còn mừng nữa. riêng em thọc tay vào là nó vổ cánh bum bum chửi em um sùm. ba hoa nó còn cạp em mổi khi cố lì mà đụng vào nó nữa chứ. pó tay.có lần nó cạp em khóc như mưa. nói chung là vậy nhưng bây giờ vẫn thích vẹt. thân