Xin được chỉ giáo cho cu gáy.

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi oprhuyba, 12/11/10.

1. oprhuyba

oprhuyba Member

Thích đã nhận:
    11
    Cu gáy nhà em khi gáy nó toàn cắm đầu xuống đáy lồng, hai cánh nó vẫy vẫy là bị sao hả các pro?

ancugay, babeo and phamxuanthinh like this.
  2. vongmaihonque

vongmaihonque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    376
    Sắp thành tài!!! Sắp thành tài!!! Chim của Đ/C bắt đầu nổi căng rồi đấy, động tác như vậy người ta gọi là "Sà cầu Máy cánh". Đấy là nó gù chứ không phải gáy đâu nhé! Còn lúc gáy nó ngó nghiêng bốn phía, chân nhẩy lên nhẩy xuống cầu liên tục rồi mới gáy và khi xuống hẳn cầu thì bắt đầu gù từng nhịp từng nhịp.

ancugay and phamxuanthinh like this.
  3. oprhuyba

oprhuyba Member

Thích đã nhận:
    11
    Em cảm ơn. Em mới được người nhà tặng con gáy này. em nhìn cũng đẹp lắm cườm quấn gần kín cổ. Nói như bác khi "sà cầu máy cánh" em thấy nó gáy cúc cù cu hàng giờ đồng hồ. cú lúc gáy cu cúc cu. Khi nó bổ lên bỏ xuống và bổ theo điệu cúc cu cúc cu.... Giờ em phải chăm sóc thế nào ah? xin các bác chỉ giúp em. thanks

ancugay, babeo and phamxuanthinh like this.
  4. vongmaihonque

vongmaihonque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    376
    Đ/C cứ cho ăn thóc là chính, thi thoảng cho ăn thêm kê trộn vừng, làm khoáng cho chim ăn, tắm nắng và hạ thổ nữa. Nếu có ý định chơi chim mồi thì con chim căng như vậy huấn luyện mồi luôn được rồi đấy. Nếu huấn luyện mồi Nhớ là đừng để chim gần người và "trêu" để nó gù nhé.

5. oprhuyba

oprhuyba Member

Thích đã nhận:
    11
    Em cảm ơn ah. Em ít có thời gian lắm 1 tuần may ra tắm nắng được 1 lần thôi ah. Còn hạ thổ thi chưa lần nào nhưng em cũng cho cats vàng và sỏi vào trong cóng đựng riêng rùi. mỗi lần em ra cho nó ăn em chỉ cần vẫy tay là nó bổ bác ah. Bác em bảo gáy này đã thành khách rồi thế gáy khách với gáy mồi thì chơi gáy nào hay hơn hả bác? để mai em chụp ảnh em nó lên các bác bói hộ em xem có con này chơi theo gáy gì thì hay em? em cảm ơn các bac nhiều lắm mong được chỉ bảo nhiều? thanks

ancugay and phamxuanthinh like this.
  6. cucucucucucu

cucucucucucu Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    593
    cu khách thường là sà cầu máy cánh, cũng chẳng có gì lạ! cũng có thể luyện nên mồi nhưng chơi thường không hay bằng cu bổi bẫy được nuôi lên mồi, theo mình gáy khách nên để gáy khách thối ,như vậy hay hơn!

ancugay thích bài này.