Xin được chỉ giáo

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi vietsg84, 21/8/07.

1. vietsg84

vietsg84 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chào các bạn, mình muốn hỏi một số kinh nghiệm nuôi cá la hán, mình mới tập tành chơi nên chưa biết nhiều về kỹ thuật nuôi.Hiện mình đang nuôi chú Kim cương xanh (to khoảng bằng bàn tay).
    Một tuần mình cho ăn thịt bò (bằm nhuyễn) một lần,ngày thì cho ăn cá con, ngày thì tép con,các ngày còn lại thì cho ăn thức ăn hột Sumo. Một lần mình cho ăn khoảng 3-4 con cá con (1 con to khoảng bằng đốt ngón tay út).Một ngày mình cho ăn 3 lần, nhưng lần thứ 2 thường cho ít hơn.Ko biết cho ăn như vậy đã hợp lý chưa?? và nếu mình chỉ cho ăn thức ăn hộp Sumo mà ko dùng các hộp thức ăn hạt thường thì có đc ko?có tác hại gì cho cá ko?
    Còn về hồ nước thì khoảng 3 ngày mình thay nước 1 lần, mỗi lần thay 1/3 bể (mình nuôi bể 80x40x4).Trước khi cho nước mới vào bể thì mình pha độ PH hợp lý (theo mình đc biết thì độ PH vào khoảng 7.5-8 là đc???)và tất nhiên là có cho muối hột vào.
    Mình muốn hỏi chế độ nuôi của mình đã hợp lý chưa?Mong các bạn tận tình chỉ bảo.
    Còn về bộ lọc thì sao?mình nghe nói nên cho thêm san hô để trên hộp lọc, ko biết có tác dụng tích cực gì???

2. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Thế đi , rồi con cá sẽ ra phân trắng Ai mà cho con cá. 1 bàn tay mà 3 lần 1 ngay` hả bạn ? bớt lại 2 ngay` và bỏ thịt bò đi h . Nước thì tốt đấy bạn ph 6,5-7 thôi đừng 8 ,8 là hơi cao rồi . CÒn san hô cho vô là để sạch nước

3. vietsg84

vietsg84 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bạn trước nha,nhưng ý bạn mình vẫn chưa hiểu rõ lắm, có nghĩa là chỉ nên cho ăn 2 lần/ngày thôi hả bạn??còn phần thịt bò thì sao hả bạn?vậy nếu độ PH của mình luôn từ 7.5-8 thì làm sao để giảm xuống hả bạn??mình nghe người ta nói độ PH từ 7.5-8 là phù hợp mà bạn??ko biết có đúng ko??và nếu cá cỡ bàn tay thì nên cho ăn gì để cá mau lên đầu hả bạn??

4. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    San hô là nơi cho các vi sinh vật bám vào để phân huỷ các chất hữu cơ từ thức ăn thừa và phân cá góp phần làm trong nước. San hô còn có tác dụng làm ổn định PH của nước vì nitrat phân huỷ từ phân cá lâu ngày sẽ làm giảm độ PH của nước. Có người làm lọc đáy còn cho cả chục kí san hô vào hồ nữa kìa cho nên ko có gì hại cả.

5. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Đọc xong mà hiểu là cao thủ lắm đây....ai hiểu dịch lại dùm

6. Thanh_Nguyen

Thanh_Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy kinh nghiệm về nước này mình cần tìm hiểu thêm. Ai bít nữa thì sẵn chỉ giúp mình với !!!