xin được chỉ giáo

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi hungquocnguyen, 25/9/07.

1. hungquocnguyen

hungquocnguyen New Member

Thích đã nhận:
    0
    hồi chiều mình co ra cq hỏi làm 1 hồ thủy sinh 1mx0.4x0.4, thì cần bao nhiêu ADA. Có 01 anh bán hàng bảo la 36-40kg(giá là 70k) xin cho hỏi như vậy có đúng kg?
    Mình cũng có đọc 1 số bài trên diễn đàn nhưng có nhiều cách quá kg biết thế nào là chính xác.
    Hi vọng có anh nào chỉ giáo cho.( em muốn xài phân ADA)
    Em có làm thử 1 hồ rồi mà kg đạt. Nướ hơi đục và rêu đen và xanh quá. Phân nền mình mua ngoài VU, phân 2 màu vàng và đen giá 20k.

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hồ của bạn cần:
    -20kg ADA x 60kg (mua ngoài CQ 808 Trần Hưng Đạo hoặc Cửa hàng ABV)
    -5 kg nham thach ADA x 120k
    -10 kg nham thạch thường size nhỏ x 7k, lót đáy hồ khoảng 2cm (mua ngoài tiệm Vũ)
    Cứ thế mà mua nha, đừng có ra ngoài tiệm vớ vẩn hỏi là bị "thuốc" tới nơi tới chốn cho koi...:D

3. Gene Simon

Gene Simon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Sao anh Blue ko chỉ chỗ cho newbie mua nham thạch ADA luôn ?

4. thienthancadia

thienthancadia Active Member

Thích đã nhận:
    0
    @hungquocnguyen : Theo kinh nghiệm của mình thì bạn chỉ cần 2 bao ADA loại 9lít là OK rồi ( 18 kg ). Nham thạch thì bạn có thể sử dụng loại thường của Việt Nam thôi, không cần thiết phải dùng loại nham thạch ADA vì nó sẽ rất đắt. lượng nham thạch này nhiều hay ít là do bạn mà thôi vì tùy theo sở thích của bạn mà làm phần nền phẳng hay là tạo độ dốc, lồi, lõm...
    Hồ của bạn không đạt được như ý là do bạn chứ không phải do phân nền của ai cả, có lẽ là do mới chơi nên Bạn chưa có kinh nghiệm trong cách xử lý đèn, phân, nhiệt độ ....cũng như hệ vi sinh chưa ổn nên tình trạng nước bị đục là đương nhiên.
    Hy vọng với lòng yêu thích thủy sinh thực sự Bạn sẽ vượt qua cái khó khăn ban đầu mà bất cứ người chơi nào cũng bị vướng phải.

5. SevenUp

SevenUp Member

Thích đã nhận:
    0
    lam sao đề vươt wa cái khó khn ban đầu đây bạn. hồ nuớc của mình khi nào cũng bi vàng cả

6. thienthancadia

Thích đã nhận:
    0
    Mình muốn giúp bạn lắm nhưng bạn không cho biết thông số về hồ của Bạn nên mình không thể giúp bạn được. Hảy nói rõ bệnh tình của hồ thì các cao thủ trên 4r này sẽ giúp bạn thôi.

7. hungquocnguyen

hungquocnguyen New Member

Thích đã nhận:
    0
    Rất cám ơn các anh nhiều lắm! Mình mới nên chưa kinh nghiệm. Có gì xin mấy anh chỉ cho, em se cố gắng vì niềm đam mê.
    Cho em hỏi Cây trong hồ em đang bị rêu đen, kg xử lý bằng tay được( nó bám chắc quá). Có cách nào xử lý hiệu quả kg các anh?

8. thienthancadia

Thích đã nhận:
    0
    Rêu đen, một danh từ quá chung chung nên không thể nào hướng dẫn em được. Em có thể post hình lên không ? vì rêu bám trên bề mặt cây có rất nhiều loại do đó cũng có rất nhiều cách để điều trị khác nhau.
    Ví dụ : rêu bám trên bề mặt lá lâu ngày thành vết đen thì có thể thả cá bống vàng, còn rêu đen mọc thành chùm thì có thể thả cá bút chì và sử dụng oxy già để tiêu diệt...
    Do đó để điều trị một cách hiệu quả, em nên post hình lên hoặc cho xem hồ thực tế thì sẽ hay hơn.