Xin được chỉ giáo !

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi nPham, 22/11/08.

1. nPham

nPham New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có 1 cái cửa sổ lớn mặt tiền rộng 1,4m cao 3m

Em làm 1 cái hồ dài bằng cửa sổ (1,4m) cao 1/3 cửa sổ (1m) , chiều rộng hồ là 20cm. Kính 10mm

Em đã đặt làm 1 cái hồ với kích thước như trên (1,4mx0,2mx1m). Trong đó ngăn 20cm trên tổng 1,4m chiều dài làm cái hồ lọc tràn.
    Vì lý do thẩm mỹ nên em không bố trí các kiềng xung quanh. Chỉ bố trí trên miệng hồ 2 gân dọc dài 45cm và 2 gân ngang. (Đoạn giữa)
    Dưới đáy hồ đã rãi san hô vụn (em định nuôi cá biển), và trong hồ lọc đã bỏ sỏi và san hô.

Khi đổ đầy nước (cao 90cm) em thấy có hiện tượng đường keo của gân dọc bị keó dãn, Bề rộng miệng hồ biến dạng từ 20cm lên 20,2 cm . Ngay chính giữa "bụng" hồ phình ra khoảng 3mm.

Các bác có kinh nghiệm giúp em:

1. Kết cấu hồ như vậy có an toàn không? Nếu không cần phải sửa như thế nào.( Bề rộng hồ của em chỉ có 20cm).
    2. Vì là cửa sổ mặt tiền nên ngăn ra 20cm làm cái hồ lọc mất mỹ quan quá, em muốn tháo bỏ nó. Vậy có tốt không? có phương án lọc ngoài nào thay thế không?
    3. Em nghe nói nuôi cá biển rất bất tiện như thay nước, hơi muối làm hỏng vật dụng v.v... Em thay đổi ý định nuôi các nước ngọt. Vậy có nên vớt hết san hô vụn ra không? bỏ gì vào thì đẹp.

Lần đầu tiên em nuôi cá. đã đầu tư rất nhiều thời gian và tốn kém nhưng bây giờ vẫn là 1 đống bầy nhầy ở nhà. Khổ sở quá. Rất mong các bác tận tình giúp đỡ.

p/s: Bác nào ở Đà nẵng chuyên gia công hồ cá thì qua nhà tư vấn hoặc nhận gia công lại cho em luôn cái.

Thanks.

2. donghocat

donghocat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hồ hẹp wa theo mình nghĩ nuôi cá biển kô thích hộp đâu bạn.