Xin được chia sẻ kinh nghiệm từ các Anh Em

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Hungnoivu, 3/8/10.

1. Hungnoivu

Hungnoivu Member

Thích đã nhận:
    12
    Trước hết xin cám ơn ban quản trị và các Anh Em điều hành diễn đàn cùng toàn thể các Fan.
    Mình mới chơi họa mi nên chưa có nhiều kinh nghiệm và kiến thức do vậy chưa thể gửi bài cho diễn đàn mong mọi người thông cảm, nay em mộc mới tậu bị một căn bệnh lạ xin mọi người chỉ cách chữa trị giúp với:xung quanh mi mắt của em nó( gọi là bờ mi không biết có đúng không) bị viêm và lan rất nhanh chỉ 2 đến 3 ngày là che gần 1/3 mắt, nhìn bên ngoài thì màu vàng như có mủ nhưng khi xem kỹ thì không phải, mình đã tra thuốc mắt sát khuẩn sau đó tra thêm thuốc mỡ kháng sinh đến ngày thứ 3 rồi mà tiến triển rất chậm, hỏi ở 2 hàng bán chim tại Phủ Lý người bán cũng nói chưa gặp hiện tượng này bao giờ.
    Có Anh Em nào biết về bệnh này xin chỉ giáo cho mình với, cám ơn nhiều nhé!

2. mechimrung

mechimrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,365
    Bệnh này lạ và mình cũng chưa gặp bao giờ?! định vào tư vấn mấy câu nhưng chẳng biết gì mà tư vấn.
    Kêu gọi ae trong diễn đàn ai biết bệnh này tư vấn giúp bạn ý và cũng để ae không biết tham khảo thêm.

3. chichchoe_lua

chichchoe_lua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    theo như bạn nói thì đó là căn bệnh lạ và có thể rất khó chữa.có lẽ bạn nên phóng sinh cho nò thì hơn.biết đâu ra tự nhiên có khi nó lại khỏi và hi vọng một ngày nào đó mình sẽ đánh lại nó được

mechimrung thích bài này.
  4. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Nếu bạn ở HN thì mình sẽ chỉ giúp bạn. có ông chú chữa ok lắm. Dùng cây thuốc trị bạn ạh. Nhưng mà ông chú không nói đó là lá gì. Bạn tìm trên diễn đàn có bài chỉ cách đó bạn. Không biết có hiệu quả không

Last edited: 3/8/10
  5. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Hay là nó bị nấm ! bạn thử mua 1 lọ tomax về quẹt vào tăm bông ngày bôi 2 làn cho nó xem nao ??

Hungnoivu, tiencuong and mechimrung like this.
  6. hung_nd

hung_nd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Thử Cho nó tắm mưa đi bạn, thấy chữa cho chim gáy cũng thế

7. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    - chào bạn theo bạn kể thì mình cũng đã có những em họa mi mộc hay bị như vậy ! mình có tìm hiểu là em nó bị lên đậu ( không chắc lắm ) .
    -cách chữa như sau :
    - bạn pha một muỗng cà phê muối vào cái khay mình hay tắm cho họa mi , nagy2 tắm hai lần càng tốt . tắm chừng một tuần là khỏi .
    - làm vệ sinh lồng thật sạch thay bố lồng hằng ngày , nhất là vệ sinh cây cầu họa mi đứng thật sạch không nhám , vì mỗi lần tắm hay ăn uống họa mi thường hay quẹt mỏ vào cầu ... khi tắm xong nhớ phơi nắng , để chim ở nơi thoáng mát vắng người qua lại hạn chế tối đa chim nhẩy
    - chúc bạn sớm chữa thành công nhé . thân.

mechimrung, nghiado and hnc like this.
  8. TAHIEN

TAHIEN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,520
    cách đây gần 2 năm,bác chimcodo(nay là hoa linh)cùng MCT đã mỗ mắt cho một con chim mi,nghe thì thấy lạ và kg thể tin được nhưng đó là ca mỗ thành công(mình kg thấy tận mắt nhưng nghe các bác ấy kể lại),con chim đã lành bệnh.Bệnh của con chim đó giống như bênh mà bạn tả,hình như nó bị một loại vi rút hay ký sinh trùng làm mí mắt phình to che lấp mắt chim,dần dần che hết làm co chim kg còn nhìn thấy nữa,sáng mai hỏi lại bác ấy rồi sẽ thôg báo kết quả sau.

9. nghiado

nghiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    Trước mình cũng có 1 con Mộc bị như vậy nhưng nhẹ hơn ,Trước hết bạn cho chim qua lồng tắm có pha muối loãng , sau đó bạn vệ sinh lại toàn bộ lồng ,cóng , cầu , áo lồng ... bạn pha muối thật đặc với nước rồi dùng dẻ lau thật kỹ lồng rồi phơi nắng , nói chung là để diệt sạch mầm bệnh .Hằng ngày cho tắm thường xuyên với nước muối loãng + tắm nắng , hoặc nếu chim nhát bạn dùng bình xịt xịt nước muối cho nó nhất là vùng mắt bị bệnh , làm như này thì lông chim xơ lắm nhưng bù lại chim mau lành.
    Chúc bác thành công

10. hoalinh

hoalinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    499
    Đúng như bác Mạnh đã nói như trên . Khi mình và Hải (mamaaroi) làm phẫu thuật thì thấy dị tật đó nó có tổ trức . Nó liên kết thành 1 túi có những hạt nhỏ như hạt ớt vậy. Bạn lên bắt chim ra và sát khuẩn bằng nước muối pha loãng và cho AE biết nó có bị khối dị tật như mình nói ko ? rồi lúc đó AE mình bàn tiếp phương án chữa trị .
    Thân chào !

11. gio mua thu

gio mua thu Member

Thích đã nhận:
    19
    có khi nó bị nhiễm kí sinh trùng .loài kí sinh này màu trắng có thể thầy bằng mắt thường dài khoảng 5_7mm. nên cho chim tắm bằng dung dịch muối loãng.

mechimrung and TAHIEN like this.
  12. TAHIEN

TAHIEN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,520
    em nghĩ bác chủ topic đã tìm ra lời giải cho con chim mình rồi đấy,nếu nó bị nhẹ thử theo cách của bác nghĩa đô và bác gió mùa thu,nếu bệnh nặng rồi thì nên tham khảo ý kiên bác hoalinh,em tin với kinh nghiệm của mình bác ấy có thể giúp được ít nhiều đấy.Mong bác hoalinh mạnh dạn hướng dẫn online cho anh em nào có chim đang bệnh như con mà bác đã phẫu thuật,hi vọng phương pháp của bác sẽ được nhiều người sử dụng thành công. Chúc bác chủ topic mau chữa lành cho con chim cưng.

13. mamaaroi

mamaaroi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    Bạn đem chim đến cho bác Hoalinh khám là ra phương pháp chữa ngay. Nếu cần thì để bác Hoa Linh làm phẫu thuật luôn. Dụng cụ bác Hoalinh có sẵn rồi đó.

14. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Ơ anh làm BS phẫu thuật chim từ khi nào đấy :D chẳng thấy buôn dưa lê j cả :D

15. TAHIEN

TAHIEN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,520
    bác HOALINH là tay mỗ chính còn MAMAROI là tay phụ tá đắc lực trong phi vụ mỗ con Mi cách đây 2 năm,các bác ấy khiêm tốn nên rất kín lời đấy bạch mi vương ah

16. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    Có phải chích cho nó 1 mũi thuốc mê ko nhỉ các bác?