Xin được giup đỡ

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi anhbaohp, 20/3/11.

1. anhbaohp

anhbaohp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    chào anh em trong diễn đàn em mơi học chơi mi va còn ít kinh nghiệm mong đươc anh em chỉ giáo . em mơi' mua 2 em mi mộc đươc 15 ngày và 1 em mi mái nhưng em cho chúng tằm ko em nào chịu tằm cả e để cách 2 ngày cho tắm 1 lần mà cũng ko được khi tắm em cho mi đực ốp mi mái và ngươc lại vẫn ko dc vậy mong các anh em trong diễn đàn giúp em có cách nào cho chúng tắm thanks

2. nguyenquangtung

nguyenquangtung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    bác cứ chờ hôm nào nắng phơi chúng nó 1 tí lúc nào há mỏ rồi cho tắm, 100% tắm, nhưng vì là mộc nên bác để chỗ tắm nào ko có người vs chó mèo qua lại là ok

anhbaohp thích bài này.
  3. anhbaohp

Thích đã nhận:
    62
    thanks bac nguyenquangtung em đã thử làm cách của bác hôm vừa rồi nắng đẹp em mang mấy chú mi ra cho phơi nắng một lúc rồi mới cho tắm mà vẫn ko đc vậy bác còn ý kiến nào khác thì chỉ giúp em với mấy chú mi nà em gần 20 ngày rồi . mong anh em nào ghé qua biết cách chỉ giáo giùm em thanks

4. briandang

briandang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    937
    mình thấy người ta làm vậy nhé: Để con mái gần con trồng, cho con mái tắm rồi con trồng để qua lòng tắm, lấy bình xịt nước xit sơ sơ vào nó, nó sẽ tắm àh.
    nếu kg nữa, bạn để chim vậy, đừng để ý nó.

5. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    Phơi nắng vào buổi trưa khoảng 15', sau đó cho sang lồng tắm, nơi tắm chim không có người qua lại và bạn cũng đừng ngồi gần quá hoặc để ý em nó kỹ quá, mi mộc nó hay mắc cỡ đấy, không dám tắm là phải. Thân

6. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Bạn kiếm 1 cái lồng mà mọi người hay gọi là lồng thổ ý, Trung Quốc thì gọi nó là lồng tắm, bỏ cầu đậu đi để 1 cái cầu nhỏ (cầu phụ) gần cửa (nếu có bàn chiến rồi thì miễn cái này). Lồng bạn bịt 1 nửa đằng sau nhé, Đổ nước vào chậu sao cho tới chỗ cầu phụ đó, sau đó dồn chim qua và nhúng lồng vào chậu, chim bị ướt chân sẽ tắm thôi. Lấy cái lồng đó làm lồng tắm luôn, mình áp dụng chưa thấy con mộc nào ko tắm cả

Thân

KtsBim thích bài này.
  7. donphuong_docma

donphuong_docma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,449
    Bạn thử cách này xem thế nào nha .
    Bạn cho sang lồng tắm lấy bình sịt nhẹ vào lông nhẹ thôi nha ko là chim hoảng mất .rồi cứ để trong lồng tắm bạn lên cho tắm chỗ ít người qua lại .yên tĩnh , hoặc bạn cho nó nhìn thấy con nào tắm rồi cho nó tắm sem sao .
    Chúc bạn thành công !

8. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Cho e nó qua lồng tắm , bỏ vô chậu nước vài con dế nó sẽ bay xuống ăn và tắm luôn

9. anhbaohp

Thích đã nhận:
    62
    thanks các bác

em đã làm hết cách của mấy bác rồi nhưng em nó vẫn ko chụi tắm , còn cách của bác huyduclc thì em chưa thử và em cũng chưa xịt nước vào người em sợ mi mộc mà xịt nước vào người thì nó hoảng sẽ rất lâu mới thuần đc chăc' là em phải làm cách của bác huyduclc châp' nhận đàu tư thêm cái lồng đấy nữa xem sao ko dc nữa chắc là em cũng bó tay luôn

10. anhbaohp

Thích đã nhận:
    62
    xin được thông báo với cả nhà là mấy chú mi nhà em đã chụi tắm rồi . thế là nhẹ cả người nhưng vẫn còn vấn đề mỏ chấu đang trong thời gian chưa trị

11. NUMBER_ONE

NUMBER_ONE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Thế thì em chúc mừng bác anhbaohp đã được toại nguyện : chú chim họa mi đã chịu tắm rồi đấy , thế bác có cho em nó phơi nắng thường xuyên không vậy ?

12. khunglongpr

khunglongpr Active Member

Thích đã nhận:
    43
    Chúc mừng bạn nhé.
    Cho mình hỏi bạn mua mi mộc ở đâu thế, rổ rá ntn nhỉ.Mình đang có ý định tậu mi mộc về nuôi.hii

13. anhbaohp

Thích đã nhận:
    62
    mấy chú mi nhà mình mỗi ngày cho tắm nắng khoảng 20' bạn ah

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:12 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:08 PM ----------

mình ở hp chỗ mình hiện nay giá 1 em mi mộc là 450k . hàng đảm bảo trống nhé nghe hót rồi bắt luôn , nếu bắt về ko hót mà là mái thì mang ra đổi lại thoải mái . bạn ở đâu vậy chúc bạn sơm có được em mi mộc như ý

14. khunglongpr

khunglongpr Active Member

Thích đã nhận:
    43
    Chào bạn.
    Hôm qua CN mình đi chợ Hàng mua được rồi.Chim mộc nhẩy híp hốp nhưng k mặt mũi,chân tay ngon lành,cho tay vào hộc mổ tay ầm ầm.Về nghe mấy con nhà hàng xóm hót cũng ti toe thót theo rồi.hiii.Mỗi tội k biết chọn giờ đang nghi bị sâu lông.Lông cánh em nó mỗi bên có 2 cái lông rìa cánh có vẻ bị gợn,lại vểnh lên.Bạn biết thì chỉ cho mình biết nguyên nhân và cách khắc phục nhé.
    Thank

15. chippubo

chippubo New Member

Thích đã nhận:
    9
    chào bạn mình tuần này đi lào cai chơi vậy bạn cho mình hỏi giá chim họa mi chọi dáng đẹp nhìn đầu gấu thì bao nhiêu vậy với nơi nào bán chim họa mi nhiều va uy tín. cam ơn bạn trước nhé

16. DUYCUGAY

DUYCUGAY Member

Thích đã nhận:
    14
    Chào các ae! Các anh em cho mình hỏi, hiện mình đang nuôi 1 con mi trống thay lông 1 lần trong lồng và thường thường 1 tuần đi dợt 1 lần cũng chơi tốt, nhưng dạo này mình quan sát khi bung áo lồng hết, mình thấy em nó hay ngước cổ hình lên nóc lồng, mình nhìn thấy khó chịu quá, các ae có kinh nghiệm giúp mình cách khắc phục tật của em nó và bệnh nầy có chửa được kg các ae? Rất mong được sự giúp đỡ......

17. anhbaohp

Thích đã nhận:
    62
    bệnh của em gọi là ngửa thì phải , bạn thử treo cái đĩa cd trên nóc lồng cho em nó xem sao , mình cũng mới chơi chim thôi chưa có nhiều kinh nghiệm cái này mình thấy người ta nói vậy , bạn cứ thử xem có hiệu quả ko nếu có gì sai xot bạn bỏ qua cho , chuc bạn thành công

18. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Chim của bạn đúng là bị hiện tượng ngoái, lộn rồi. Cái này là do con chim còn nhát mà bạn đã bung hết áo lồng quá sớm. Chúng ta thường có quan niệm là cứ bung hết được áo lồng là con chim thuộc và bung áo lồng thì chim nhanh thuộc hơn, cái này cũng ko hẳn đâu.
    Cách khác phục như anhbaohp nói cũng được, hoặc bạn kiếm 1 mảnh vải hoặc da màu đen (tối màu) che hết nóc lồng, thứ hai là bung 1/2 áo lồng thôi cho đến khi con chim nó thuộc hẳn.

19. nguyenquangtung

nguyenquangtung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    chim mà bị ngoái khó chữa lắm bác ạ, 1 cách duy nhất là thả aviary =.="
    còn chim bác mà bị sâu lông thì năng cho tắm nắng sớm và tắm nước, cho ăn bớt đạm nóng đi vì nóng nên chim bị quăn lông đó