Xin được học hỏi !

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi yalyau, 3/7/07.

1. yalyau

yalyau New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào cả nhà !
    Em biết được diễn đàn qua vài người bạn bên Dalatrose; nay xin gia nhập mong được các bác giúp đỡ nhiều nhiều !
    Các bác ơi, có bác nào sở hữu cây này chưa ạ ?!
    Hình này em kiếm trên mạng đó ! Nhưng chưa tìm được xuất xứ của cây này - nơi sinh trưởng tự nhiên, ... - bác nào có thông tin giúp em với !???

Last edited by a moderator: 3/7/07
  2. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Sao anh yalyau không cho biết tên tiếng việt ta . em thì không biết gì về lan rừng nhưng có thể tìm giúp anh 1 tay .
    @Anh NGOCUONG : anh biết qua cây này chưa vậy - sao không thấy lên tiếng vậy cà .

3. yalyau

yalyau New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi hi, hình như bác Candat cũng là ... phe ta bên dalatrose mà !(? bên đó anh em đều biết yalyau cả rồi !).
    Bác Ngoccuong ơi xin bác ra tay giúp em út đi mà !?

4. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Cây này theo Trần Hợp là hoàng thảo tím hồng (Dendrobium parishii Rchhb) tìm thấy ở Hải Phòng-Quảng Ninh, Quảng Trị và Tây Nguyên
    là cây phụ sinh, thân hình trụ dài 20cm-1m , cụm hoa ngắn 2-3 hoa một đốt, hoa lớn và rất thơm.

5. THUYORCHID

THUYORCHID Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào Bác Ngocuong,
    Em có cây tra trên mạng là Dendrobium moniliforme bác có biết tên Việtnam của nó không ạ. Nếu được mong bác hướng dẫn cách chăm sóc giúp em với.
    Ảnh của em nó đây ạ!
    Cảm ơn bác trước nhé.

6. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Cây của bạn mình tra sách Phong Lan Việt Nam của Trần Hợp không có
    Tìm trên mạng thì thêm được một số thông tìn sau :
    Dendrobium moniliforme (L.) Sw., (1799)
    còn được gọi là : Dendrobium monile Kraenzl.,(1910)
    Dendrobium japonicum (Blume) Lindl (1830)
    Dendrobium heishanense Hayata, (1914)
    Dendrobium taiwanianum S.S.Ying, (1978)
    và cũng không có các tên này, vậy nên có lẽ không phải lan Việt Nam, thôi đành tặng bạn thêm một hình khác rõ hơn vậy

Nhắn các bác DLR, các bác có cao kiến gì không ?

7. Bao Tram

Bao Tram Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái cây của bạn yalyau đẹp wá,bác nào biết chỗ nào chuyên bán lan rừng ko?Em bị mấy người ở Đồng Tiến làm thịt,giờ sợ mua ở đó lắm rồi

Last edited: 4/7/07
  8. THUYORCHID

THUYORCHID Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bác Ngocuong nhiều. Cây này em mua được ở rìa đường gần Sapa do người dân tộc mới lấy trên rừng mang xuống. Lan rừng Việt Nam mình quả là quá phong phú! Bác nào có thông tin thêm xin chỉ giáo!
    NTT

9. zzzyyy

zzzyyy Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bác, em cũng có 1 cây như thế này, ra hoa rất đẹp hôm nay mới được biết tên cây.

10. THUYORCHID

THUYORCHID Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bác Ngocuong,
    Bác cho em hỏi thêm sự khác nhau giữa Lan Vẩy Rồng và Lan Vầy cá. Loại lan này có mấy màu hoa?
    Cây này của em là loại gì vậy bác?
    Cảm ơn bác nhiều.

11. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    To THUYORCHID : may là bạn ở Hà Nội, nếu ở TP.HCM thì NGOCUONG phải "phạt" bạn ít nhất một chầu cà phê vì những câu hỏi "hóc búa" của bạn, may mà tìm ra câu trả lời cho bạn :
    1.- Cây mầu trằng của bạn không phải là Dendrobium moniliforme mà là Bạch Nhạn Dendrobium wattii (Hook.f.) Rchb.f. (1888). (còn gọi là Dendrobium cariniferum var. wattii Hook.f., (1883). và Dendrobium evrardii Gagnep., Bull (1930),)
    Phân bố ở Đà Lạt và Sapa
    [​IMG].
    2.- Vẩy cá, vẩy rồng có hai luồng tham khảo khác nhau :
    a- Hoàng Thảo vẩy rồng Dendrobium aggregatum môi mầu vàng ở giữa mầu cam , cánh vàng. Còn hoàng thảo vẩy cá Dendrobium capillpes (Dendrobium lindleyi ) môi mầu vàng ngà, ở giữa môi mầu vàng cam cánh vàng ngà.
    b- Gộp chung lại thành 1: Dendrobium lindleyi.
    Còn NGOCUONG thì ở giữa (ai thích gọi gì thì gọi).
    Nếu theo cách (a) thì hình số 2 của bạn là vẩy cá, còn hình 1 và 3 cánh màu trắng nên mình không giám khẳng định.

Bạn cũng là "cao thủ võ lâm" vậy mà cứ khiêm tốn hoài, nếu mình sai thì bạn và các bác cứ góp ý để mình thêm hiểu biết.
    Thân.

Last edited: 11/7/07
  12. THUYORCHID

THUYORCHID Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bác Ngocuong và các Bác trên Forum,
    Em không dám nhận là "cao thủ võ lâm" đâu, tổn thọ lắm. Em mới tập trồng lan thôi các bác à. Vườn nhà em nhỏ tí xíu và chỉ có vài cây còi cọc thôi. Cũng do muốn học hỏi thêm nên đã đưa ra những câu hỏi có thể không đâu vào đâu các bác bỏ quá cho.
    Về cây Den. moniliforme, hôm trước em có post lên hỏi bác httung bên DLR và thấy bác ấy cho cái tên và xem ảnh thấy đúng là cây mình có là Den. moniliforme vì họng của em nó không có đốm và thay đổi từ màu vàng chanh sang vàng cam do gió. Hơn nữa năm cánh hoa còn lại có độ dầy như nhau chứ không giống Bạch nhạn.
    Đây là ảnh Bạch nhạn của bác NguyenPhong bên DLR.
    Còn về vảy cá và vẩy rồng đó là cùng một cây nhưng do máy ảnh của em nó thành ra khác nhau. Cáo lỗi bác.
    Cảm ơn những thông tin rất giá trị mà bác cung cấp!

13. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    To THUYORCHID : Không phải "những câu hỏi không đâu vào đâu" mà là những câu hỏi rất hay làm phải lục tung đống sách lên (hết sợ mối mọt). Bạn phải hỏi nhiều thì kiến thức của NGOCUONG nhiều thêm, phải cám ơn bạn không hết ấy chứ.

Tặng bạn một bông Den. moniliforme khác
    Một bông Hoàng Thảo Bạch Nhạn Den.wattii Rchb.f.
    và một bông Hoàng Thảo Bù Đăng (Den.infundibulum Lindl) (Trần Hợp)

Để bạn tự đối chiếu với cây của bạn nhé.
    Còn cây của Nguyenphong giới thiệu cũng là Bạch Nhạn nhưng lại thuộc chi Giáng Hương
    tên khoa học Aerides odoratum

14. rotala

rotala Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Chào Yalyau
    Bác có thể hỏi anh Linh dưới B'Lao í mà :laughing: =)) :laughing: =)) :laughing:
    Thân

15. yalyau

yalyau New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bác Rotala (hình như bác Asa !?)
    Em đã ghé dàn anh Linh, Ông Đàm, anh Ánh, ... ngắm nghỉa rồi ! Có nhưng các bác ấy ứ có chia ! Các bác ấy bảo đang nhân giống - kể cả giả hạc trắng Di linh (Anh linh có 5-6 cọng). Trước đây anh Cường có nhưng nay thì ... tuyệt chủng rồi !

16. rotala

rotala Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Cây nầy cũng là một trong những cây mình rất kết mà chưa có được,làm sao có được một cọng mang hoa,cho thụ phấn kiếm trái nhờ MTgieo hạt ,may ra mới có nhiều để chia sẻ cho ACE khoái cái món nầy.Thân

17. yalyau

yalyau New Member

Thích đã nhận:
    0
    To: Bác Rotala !
    Hôm nay là một ngày vui ! thế là cuối cùng em cũng có pa-ri-shii ! Chỉ ngặt nổi cây thì sung nhưng chưa to lắm ! Cắm sào ... chờ hoa thôi ! Còn bác thế nào ạ, có em nào mới cho anh em chiên ngưỡng với !

18. rotala

rotala Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Hi Yalyau
    Chúc nừng bạn nha,mình mới kiếm được mấy khóm Den gratiosissimum,cũng đang chờ hoa,mong cây của bạn ra hoa kiếm vài trái thì ACE có đồ chơi.mình cũng kiếm mấy loại nhưng ko biết có phải là Den parishi ko?,bạn post thân và lá của nó lên cho mình biết với,nhớ kèm thêm cái thước để biết kích cở .THANKS

19. caheo

caheo Member

Thích đã nhận:
    0
    các anh ơi, nhà em có trồng một vài chậu lan rừng,kinh nghiệm em chưa nhiều mong các anh chỉ giúp vài điều:

lan ý thảo 3 màu, lan thủy tiên trắng ( den farmeri ), lan hoàng lạp, Thạch hộc. mùa nghỉ của chúng vào tháng nào ? mùa hoa của chúng vào tháng nào ? Trong thời gian nghỉ chế độ phân nước , ánh sáng ra sao ?

em trồng trên sân thượng khá nóng, em che lưới nắng chỉ còn 50%, lan rừng em nghe nói cần ít nước nhưng vì khí hậu khô nên em tưới đẫm buổi sáng và phun sương vào chiều 5g ( em ghép vào khúc gỗ, miếng dớn ), cho em hỏi tưới như vậy có dư quá không ( khi em tưới thì giá thể dớn và khúc gỗ đều khô ).Mong các anh chỉ giúp em.Em cám ơn nhiều

20. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    cây của Nguyenphong giới thiệu cũng là Bạch Nhạn nhưng lại thuộc chi Giáng Hương
    tên khoa học Aerides odoratum

anh em cho candat hỏi : Cây này hoa thơm dữ không anh em ,và nó có trổ hoa o tp không ?