Xin được hỏi về cách lấy mẫu cây và vận chuyển mẫu đi xa.

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi meo-gia, 14/5/10.

1. meo-gia

meo-gia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Chào các anh và các bạn.
    Mình đang công tác bên Lào. Do bị chớm nghiện TS nên hay lang lang ra mấy con suối xem cây xem rêu. Có vài loại cây dạng cắt cắm mọc dưới sông, tuy không đẹp, nhưng cũng muốn mang về VN với mơ mộng rằng, biết đâu qua tay các cao thủ chỉ giáo, lại có 1 loại cây mới làm phong phú thêm cộng đồng TS.
    Lịch trình của mình thế này, sáng bắt đầu từ công trường đi, trưa ra đến sân bay. Chiều tối đến Hanoi, công tác ở HN 3 ngày rồi về SG.
    Chính vì lỉnh kỉnh như vậy, nên mình muốn hỏi anh em làm thế nào để cây còn sống được khi về đến HCMC.
    1_Lấy cây : Mình nên lấy cả rễ hay chỉ cắt lấy phần thân ? Có nên tỉa lá già lá dập trước khi vận chuyển không ? anh em có lời khuyên nào khác nữa không ?

2_Bảo quản và vận chuyển : Cách đơn giản là bỏ vào chai nước rồi gởi hành lý, nhưng theo mình nghĩ 90% là về đến nhà, nước sẽ có mùi nước . . .hoa mà miền Nam hay gọi là nước bình bông. Một cách khác là ủ ẩm bằng giấy báo, gói bao xốp rồi mang đường hành lý, cứ đến KS lại dở ra tiếp nước. Có cách thứ 3 thứ 4 nào không anh em ? Xin lưu ý giúp là cứ có chật lỏng thì phải gởi hành lý.

Mình không biết làm cách nào cho vẹn toàn cả. Tin chắc anh em rất rành vụ này, vậy xin chỉ cho meo-gia này một con đường sáng. Rất rất cảm ơn.

muoivankhatmau thích bài này.
  2. caho1us

caho1us Member

Thích đã nhận:
    7
    up cho các cao thủ vào chỉ dẩn giùm bác. mình cũng hay thường xuyên đi công tác xa nên cũng cần học hỏi điều mà bác đang quan tâm. vi mình đã nhiều lần mang về nhưng điều không thành công...

3. longk

longk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    655
    Mang theo người làm gì cho mệt anh ơi, đóng vào chai lavie gửi thẳng theo xe khách về SG rồi dặn người nhà ra lấy thì chắc chỉ 1 hôm là đến nơi :D

4. teptambot

teptambot Mod nội ngoại thất

Thích đã nhận:
    1,392
    kiếm túi nilon chắc và dai( kiếm đc loại dài để đóng cây là ok nhất, xong bác cho cây vào phun cho tí nước rồi thổi căng buộc chặt vận chuyển đi là ok, với thời gian 3,4 ngày thì ko tránh đc cây yếu đi nhiều( tùy vào loại cây) cây ts thân đốt thì cắt thân mang về ok, còn kiểu bò thì nên đánh cả cụm, có tí đất cũng đc:D có đk bác làm vài kiểu ảnh ghi lại làm tư liệu thì càng tốt, chúc bác sớn tìm đc thêm lọai cây ts mới cùng chia sẻ với a e

Last edited: 14/5/10
    meo-gia thích bài này.
  5. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    bác thử đóng cây như các bác china vẫn chuyển hàng về vn xem : lấy bông gòn hoặc miếng mút cắt thành dải rồi quấn quanh phần rễ của cây ,mục địch này để cho cây hút nước ,sau đó ,cho cây vào túi nilon dài ,phun ẩm vào trong để cây ko bị khô ,ép cho khí bay bớt ra rồi gấp mép lại ghim vào,lúc nào về ks bác mở ra cho chậu nước để ngoài lan can ,lúc nào đi thì đóng lại như ban đầu .
    hoặc cũng có thể lấy bông gòn hoặc miếng mút cắt thành dải rồi quấn quanh phần rễ của cây ,bọc cây lại bằng báo rồi nhúng nước ,cho cho túi nilon theo cách như trên ,em nghĩ là cây sống tốt. mỗi tội phỉa đảm bào cây trong túi luôn được ấm ướt .

muoivankhatmau, meo-gia and teptambot like this.
  6. meo-gia

Thích đã nhận:
    17
    Mình làm rồi, sau 12 tiếng, mở chai Lavie ra, nghe đánh xịt 1 cái, mùi dưa khú bay khắp phòng, lá cây thì trong trong, nhũn nhũn . . .

Thanks Tép bột và Linh nhé. Mình sẽ làm theo cách của các bạn chỉ. Nếu cây sống được, sẽ post ảnh để hỏi thêm.

7. BanhBeo

BanhBeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    nhiệt độ là kẻ thù của cây được đóng gói và vận chuyển....
    với cách thông thường dùng giấy báo ướt bọc cây và đóng trong bịch nilong, trong điều kiện nhiệt độ thuận lợi bạn có thể giữ cây cả tuần.
    bạn có thể làm theo cách này, rồi đưa vào thùng xốp nhỏ gửi theo hành lý, có thể giữ cây được rất lâu. thời tiết ở VN hiện nay ở HN và đặc biệt là SG đang nóng kỷ lục. hy vọng sẽ giữ được cho tới khi bạn về tới SG

8. nuphar_japonica

nuphar_japonica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    bạn gói vào giấy báo giữ ẩm, cho vào thùng mút , thùng mà người ta để nước đá đó, bạn xếp cây vào, sau đó cho 1 ít nước đá lên trên để hạ nhiệt độ trong thùng, dán băng keo quanh miện thật kĩ, sau đó vô tư mà di chuyển

9. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    kiếm được thùng xốp thì quá tốt ,chứu em nghĩ ko cần phỉa cho đá vào dể hạ nhiệt độ trong bể đâu ,tại xốp cũng là 1 vật liệu cách nhiệt khá tốt rồi ,các bác cứ coi mấy cái thùng kem "toe...toe..." ngoài đường là biết .chỉ cần lấy băng kéo dán quanh mép thùng cho kín là ok rồi .

10. nuphar_japonica

nuphar_japonica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    mình đã thử rồi mới đưa ra kết luận như vậy, bạn không cho nước đá vô, khi về đến đây, mở ra, thì bên trong không khác gì cái lò xông hơi đâu,

11. meo-gia

Thích đã nhận:
    17
    Đúng vậy đấy, chắc do vi khuẩn lên men sinh nhiệt. Bạn nào đã từng làm rượu nếp tại gia chắc chắn biết vụ này.

12. nguyenduclocqt

nguyenduclocqt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    Mổi lần đi công tác cung muốn mua một số cây quý về trông thử nghiệm nhưng nghe các bác thì có vẻ Vận chuyển cây thật phức tạp quá. chác đành bó tay thôi.