xin được những ý kiến chân thành của các bạn

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi phuckrongno, 17/6/11.

1. phuckrongno

phuckrongno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    chào các bạn .. mình tên :bảo phúc ,hiện mình đang ở krongno thuột huyện lăk ( đăk lăk )mình xa quê được 12 năm rồi , trước đây mình ở nhatrang ,, 29 năm sống tại phố biển , ngày xưa ở nhà mình cũng đi đánh cá .nhà mình anh em rất đông , toàn bộ là lam nghề biển , mấy hôm trước mình có về quê ,, bàn với 3 ông anh và 1 đứa cháu ..anh em chú cháu quyết định mở ra 1 cửa hàng cá cảnh nước biển tại ( buôn ma thuột ) chuyên bán các loại cá do chú cháu nhà mình bắt được ,rôi chuyển lên( buôn mê) cho mình bán , minh bán đố hải sản sống , cá cảnh và cung cấp nươc biển ,nếu bạn nào có kinh nghiệm về lĩnh vực này thì xin cho mình 1 lời khuyên chân thành ,, liệu ban mê có chơi cá nươc biển ko ?và 1 điều quan trọng nửa là ,,cầu gai với san hô nhà mình củng tự lấy đươc luôn ,, nói thật với các bạn là mình ko sợ cạnh tranh ,, điều mình sợ là cung thi nhiều mà cầu thì chẳng được bao nhiêu ,, minh định ra nghề chắc hẳn là còn rất nhiều khó khăn ,, tuy mình là dân biển thật thụ ,, mong nhận được nhiều lời khuyên từ các bạn ,,SDT của mình ,,0935443911: 0977662310 . 2 số này luôn bên mình các bạn chỉ cần nt cho mình lạ mình sẽ gọi lại ,, chào các bạn

axetylen thích bài này.
  2. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Có 2 lời khuyên cho bạn:
    1- Kinh doanh thì bước đầu tiên là nghiên cứu thị trường (tìm hiểu nhu cầu của người chơi và xem dung lượng thị trường có đủ đạt điểm hòa vốn hay có lãi không)
    2- Kinh doanh cá nước mặn không chỉ có cá và san hô không, còn phải có đủ nguồn cung cấp tất cả các thiết bị, vật liệu ...
    Cách đây 2 năm, mình có nói chuyện với một anh em trên ABV mở cửa hàng kinh doanh cá cảnh ở Tây Nguyên (chả nhở thành phố nào) nhưng bác ấy than là khó bản vì thị trường ở đó nhỏ quá! Từ đó đến nay không thấy bác ấy xuất hiện trên forum nữa! Mình trước đây cũng đã đôi lần ấp ủ ý định kinh doanh, nhưng sau quyết định... bỏ vì không có đủ điều kiện về thời gian và kinh nghiệm .v.v. ngoài Hà Nội có 1 bác chơi, rồi mở cửa hàng, rồi cũng đã dẹp tiệm, nhưng có vài bác khác lại đang định mở, kekeke, chả biết thế nào mà lần! Chuyện kinh doanh là cái duyên của mỗi người!

axetylen thích bài này.
  3. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    việc kinh doanh đầu tiên là phải nghiên cứu, khảo sát thị trường, mặt bằng đời sống của người dân ở vùng đó. làm tốt mấy cái này là bác nắm trong tay 50% thành công, 50% còn lại thì phụ thuộc vào cách bác bán hàng, kinh nghiệm và cơ duyên... theo em là vậy. chúc bác thành công

axetylen thích bài này.
  4. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Nghe bro này nói có vẻ ko được tự tin:d, Bro làm đi rồi vỡ ra, ngồi tính cua trong lỗ chả tính được. Thất bại rồi có thành công:D.

Quan điểm của Bro Cường hay Bro Nguyệt rất đúng nhưng vẫn chỉ là tương đối, nhiều khi tính quá nghĩ quá mà ko bắt tay 1 lần làm thì = 0. Bạn đã làm thì cứ mạnh dạn triển khai, làm thị trường, truyền thông, rồi a, b, c nhiều phát sinh.
    Ngoài Hà Nội bác axeylen và bác Trung Kim Mã mở xong rồi chứ đâu có định zì đâu bro Cường :D hôm nào quan chức rảnh mời qua cửa hàng uống chè anh Cường nhé
    Đã dính đến kinh doanh cực khó và mệt. Nhưng ngược lại vui, quan điểm của tớ làm kinh doanh: ko lỗ có chỗ qua lại chỉ chỏ là vui nhất :D

5. danscali

danscali Well-Known Member

Thích đã nhận:
    221
    Theo mình thấy thì bạn nên làm 1 hồ cá nước mặn ở nhà trước xem sao rồi đọc tất cả những hướng dẫn có liên quan đến những trang bị và cách giử cá và san hô trước khi mở tiệm bởi vì theo kinh nghiệm của mình thì đánh bắt cá và cách nuôi cá cũng như san hô khác nhau nhiều lắm nhất là những loại mỉnh đánh bắt từ thiên nhiên thì phải qua thời gian thi cá và san hô mới thích nghi được với môi trường sống trong hồ nhà nhất là nếu có dự định nuôi san hô cứng. Bạn cũng nên có kinh nghiêm (từ bản thân hay học hỏi) để sãn sàng giúp đở những người mới bắt đầu chơi thì sẻ tốt hơn. Đó là những gì mình rút ra được kinh nghiệm ở những tiệm cá bên này. Chúc bạn thành công!

6. phuckrongno

phuckrongno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    mình cũng muốn làm nhưng còn đắn đo về kinh nghiệm , mặt bằng để kinh doanh là có rồi ko cần thuê , 2 nửa là nhà mình củng có ở vịnh đảo ( bích đầm ) san hô rất nhiều ,mà lợi thế hơn nửa là anh em nhà mình là người địa phương nên củng ko sợ .. bảo tồn ở khu vực đó ,hơn nữa mình cũng muốn kinh doanh thêm hồ cá .. bác sỹ để làm dịch vụ ,nhưng thật sự là mình củng thấy ko tự tin lắm ..vì bỏ vốn lớn ,,mà ko biết rủi ro như thế nào , có bạn nào kinh nghiệm về lĩnh vực này cho mình lời khuyên chân thành đi , rất biết ơn và cảm ơn các bạn

7. Rybicka

Rybicka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    là ai đi chăng nữa cũng nên bảo tồn rạng SH và các sinh vật biển. hơn nữa không phải cứ là dân biển là đã biết cách khai thác và dưỡng SH cũng như cá biển. Nếu quyết tâm thì cứ làm nhưng nên học cách chơi trước đã rồi hãy kinh doanh. đây là lời khuyên chính xác nhất cho những người nghĩ là có tiền + nguồn hàng + nhiệt huyết...
    muốn tìm hiểu về cách chơi cũng như kinh nghiệm kinh doanh thì ra HN tớ giới thiệu cho và người đang chơi, đã chơi, đang kinh doanh, sắp kinh doanh và đã kinh doanh (nhưng sập tiệm rùi):laughing::laughing:

Last edited: 18/6/11
    phuckrongno thích bài này.
  8. NhaTrangClub

NhaTrangClub Member

Thích đã nhận:
    0
    Ngại nhất là cơ quan chức năng tới khám xét nhà, thấy hàng hải quỳ và cá cảnh con là bắt ngay, chụp hình và làm bản cam kết. :)
    CÁi này em thấy hoài.

EM chỉ săn bắt đủ chơi thôi, nếu anh chị nào cần thì em chỉ cố gắng tìm loại đó, chứ ko dám kinh doanh bắt bừa mà ko có chổ để.

Last edited: 13/7/11
  9. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Chắc phải nghiên cứu lại CITES, mình nhớ không nhầm thì nhiều loại san hô được xếp vào Công ước về cấm buôn bán các loại động thực vật nguy hại gì đó! Convention on International Trade in Endangered Species of Wild Fauna and Flora, tuy nhiên không phải là tất cả! Một số loại vẫn được Bộ NN&PTNN cấp phép cho xuất khẩu!