Xin được thêm kinh nghiệm.

Thảo luận trong 'Bệnh viện cây hoa cảnh' bắt đầu bởi amatar, 19/12/07.

1. amatar

amatar New Member

Thích đã nhận:
    0
    Con học trồng lan cũng khá lâu từ năm con học lớp 9, ở dưới quê ( Sóc Trăng ), lan con rất tốt, vì đc chăm sóc, nhưng lên SG học con cũng mua một ít đem về trồng cho đở buồn, nhưng giờ con bận đi học, ít có time chăm sóc chúng ko thường xuyên tước nước, ít tưới phân nên cây của con rất èo ọc, Có bác nào có thể giúp con chăm sóc chúng mà ko cần nh time ko ạ.COn dùng phân để dước gốc, nhưng thấy ko có hiệu quả

2. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Bác culanluasg ơi có người cần tư vấn về hệ thống tưới nước, phân tự động nè! Bác copy bài của bác sang đi, chứ không em copy thì mang tiếng VPBQ

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Ặc ặc, lão lười thì nó luôn đi chớ, lại đùn đẩy roài.
    Các anh pót kinh nghiệm hệ thống tưới lan sương mù tự động thì hay quá, em sẽ tìm hiểu và áp dụng cho tưới cây thủy sinh trồng cạn bằng kinh nghiệm đó thì tuyệt.
    Lâu lắm không ghé sang bên Đà lạt rose rồi, nên quên mất Pass, để em tìm cách đăng nhập lại sang bên đó quậy cho sôi động nhé.

4. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Bản quyền, bản quyền GHT ơi :D :D :D , ông chỉ nhăm nhăm xem có gì hay là bê về nhà thôi

Nói nhỏ: Tôi cũng thế :D :D :D

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Vấn đề này cứ thấy là bê về thôi, diễn đàn ta là A bề về mà.:laughing:
    Nhưng mà luôn luôn luôn luôn tôn trọng quyền tác giả thì chúng ta nên ghi rõ nguồn kể cả tác giả nữa nhỉ.

6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bài này của tác giả viettq GHT mới sang bên Đà lạt rose trôm về.
    Nguồn bài viết tại đây.
    Vườn: 4m X 5m
    Bơm:
    Bơm màng (Diaphragm): ở đây còn có tên gọi bơm chuột (bé như chột)
    Bơm ly tâm: bơm nước thường được dùng ở nhà.
    Bơm áp lực: loại này gồm hai phần, đầu nén áp lực và motor kéo (Xem các chổ rửa xe )
    Còn một loại bơm có thể dùng trong bán thủy canh chỉ nhỏ bằng nắm tay chạy điện 24v, lưu lượng nước chừng khoảng 20lít/phút, máy bơm này là loại cũ tháo từ máy giặt giá bán chi khoảng 50k ở khu chợ Thiết.
    Sử dụng 1 máy bơm KAMA – 8

Pét thì kính thưa các loại.
    Pét tưới phủ: khoảng cách 1m: Pét này phủ rộng đường kính cỡ 1.5m, phun hạt, sương rất đều, nhưng nhược điểm là không ướt ngay tại vị trí đặt pét.
    Một dạng “độ” của thợ bên Dalatrose.
    Pét tưới dọc ngang, đan caro: Khoảng cách 1m, phun ra một chùm đường kính khoảng 0.5m-0.6m, lượng nước nhiều có 2 loại 5 lỗ và 7 lỗ.
    Đồng thau:
    [​IMG][​IMG]
    Inox:
    Chi tiết bên trong, với hành trình phay thế này thì khó có thể nói là làm bằng tay.
    [​IMG][​IMG]
    Pét tưới dặm: sử dụng ống mềm có thể cơ động hướng vào những nơi mình muốn tưới.
    Các loại nối:
    [​IMG][​IMG]
    Cái này lại hiệu quả nhất:
    Ống:
    - Ống nhựa bình mình: ưu điểm rẻ, bền, nhưng đặt lắp ráp rồi thì cố định, mất thời gian điều chỉnh.
    - Ống nhựa áp lực: tính theo đường kính (3-10mm) có ưu điểm là dễ điều chỉnh, nhưng giá thành cao (cao cả đối với các khớp nối), nếu ống nhựa trong thì lại có khuyết điểm là đóng rêu. Muốn dùng loại này nên mua loại màu đục.

Hẹn giờ:
    Dụng cụ hẹn giờ cho máy bơm loại cơ, thời gian đặt ngắn nhất 15 phút.
    Timer điện tử của Đức:
    Timer thì có 2 loại:
    - Cơ thì đơn vị thiết lập giờ lớn (thường là 5'), chỉ có thể lập lịch theo ngày. Ưu điểm rẻ = 1/3 loại điện tử, nhưng chịu được cường độ lớn hơn.
    - Điện tử: đơn vị thiết lập giờ nhỏ hơn (1' thậm chí tính giây), có thể lập lịch theo tuần, theo ngày tùy ý (20 lịch). Đắt tiền hơn, nhưng chịu cường độ nhỏ hơn.
    Water timer: cái này rất hay ở chổ là sử dụng rất an toàn, thích hợp với những nơi có nguồn nước áp lực cao. Chỉ cần bắt thẳng vào nguồn nước và lập lịch nó sẽ tự động mở van theo lịch đã định sẳn, không liên quan gì đến điện đóm.
    Nguồn: Dalatrose

7. ranh_ko_e

ranh_ko_e Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Máy phun sương

em ở quận GV, TPHCM trồng cây và nuôi chim trên sân thượng nên có 1 vấn đề lớn là nóng và thiếu độ ẩm.
    Vì vậy hôm nay em xin hỏi ý kiến các bác về máy phun sương.
    Các bác có thể cho em vài địa chỉ nhận thi công thiết kế dàn phun dc ko?
    và giá cả khoảng chừng bao nhiêu là hợp lý? (diện tích sân thượng nhà em là hơn 20m2, dự tính hết 10m ống).
    Vậy bác nào biết, có khinh nghiệm thì tư vấn giúp em nhé!!
    Em chân thành cám ơn.

8. culanluasg

culanluasg Bác sĩ "gây nghiện"

Thích đã nhận:
    695
  9. culanluasg

culanluasg Bác sĩ "gây nghiện"

Thích đã nhận:
    695
    -mình cũng tư vấn thêm kinh nghiệm của bác vikiikid cho bạn ,bác ấy tạo độ ẩm bằng cách trải bao bố bằng đay ,loại bao bố xanh dưới sàn ,khi tươí độ ẩm được giữ lại qua bao đó ,chậm bốc hơi cũng rất hay

10. ranh_ko_e

ranh_ko_e Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    dàn phun sương

em hiện ở SG, đất chật người đông nên mọi việc từ nuôi chim trồng cây đều ở sân thượng có mái che là tôn lạnh, nhưng có 1 vấn đề là nhiệt độ và độ ẩm. Vậy hôm nay xin hỏi các bác có kinh nghiệm về dàn phun sương, mong các bác giúp đở:
    1)cho em vài địa chỉ nhận thiết kế lắp ráp dàn.
    2)cho em biết giá cả thế nào là phù hợp với 1 máy phun công suất trung bình + 20m ống
    Cám ơn các bác nhìu.

11. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Nếu đã có mái che nắng thì vấn đè nóng ko còn là quan trọng nữa , theo mình nếu chổ bạn chật hẹp ko có ko gian rộng , thì bạn củng có thể tạo cho mình một chổ trồng hợp lý và còn đẹp nữa , về ánh sáng thì bạn đã biết thế nào rồi , vấn để độ ẩm thì với ko gian hẹp bạn có thể hết hợp nuôi cá ở dưới để vừa tạo cảm giác đẹp và là nơi chứa nước , ko nhất thiết phải làm hồ cả hết diện tích phái dưới giàn lan đâu , vấn đề là bạn cảm thấy ở đâu đẹp thì thiết kế ở đó hồ cá , có thể tạo thêm một ít núi non nữa trên hồ cá cho đẹp , còn độ ẩm cho lan bạn có thể mua máy tạo sương mù , máy này có công suất rất nhỏ , sẻ tạo ra những đám mây hơi nước bốc lên rất đẹp và đảm bảo độ ẩm cho lan , nguyên lý của máy này là một máy tạo ra tần số siêu âm , và phát ra một đầu phát là một loa siêu âm . được đặt dưới nước , sóng siêu âm sẻ làm bức xạ các hạt nước li ti bay lên như một đám mây , máy này ko đắt lắm nếu loại công suất nhỏ , ở TPHCM có bán

12. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Ô cái này hay nhỉ, bác old_moonlight cho em cái link để tìm hiểu thiết bị và địa chỉ cửa hàng được không ah