Xin được tư vấn về nuôi cá biển.

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi chungsiro, 9/4/12.

1. chungsiro

chungsiro Member

Thích đã nhận:
    0
    [​IMG]Em được ông anh cho 1 bể cá. Có hệ thống lọc, 1 máy lọc tên lifetech, 2 bóng đèn benxiang. Nhưng em không biết mình nên bắt đầu từ đâu, và còn thiếu những dụng cụ cần thiết gì. Hệ thống em có vấn đề gì không. Em có nuôi 2 con cá, mà hôm bữa mất điện nguyên ngày nên đã tử vong rồi. Giờ đang mua muối về pha chưa bỏ cá, hỏi mấy a cho chắc, mấy a chỉ giúp rõ ràng dễ hiểu dùm em với.
    Em có 1 số câu hỏi:
    1. mua đá để ghép khung ở đâu? có phải ra chổ hòn nam bộ mua ko a? mua ghép sao a?
    2. em mua muối về pha đúng vạch của thiết bị thì có ok chưa a? nhà e ở Dĩ An- Bình Dương nên có ai bán nước biển đâu a.
    3. hệ thống của em nên mua và đầu tư gì cho đáng ạ?
    4. Duy trì hệ thống thì cần mua những gì a? nghe nói test Canxi rồi này nọ nọ kia đó.
    5. Giờ em nuôi nước bao lâu em thả cá zô a? thả rồi cho nó ăn gì anh? em có lọ thức an cho cá đó a.

Nhờ a tư vấn kỹ cho em, nên làm gì làm gì ạ. Cho em nick yahoo của các a đi, em khốn khổ quá.

Hình ảnh:
    Cái này là lúc trước em có nuôi cái bể em nó hình như thế đó. sau khi 2 con đó chết em bỏ hết san hô vụn ra rôi thay bằng cát.

cái vòi sau lưng là để bơm nước từ trong bể lọc lên đó a.
    còn đây là bể lọc nhà e
    cái này là máy lọc:
    Mấy a ơi, chỉ em với em chẳng biết làm sao cả.

Last edited by a moderator: 10/4/12
  2. chungsiro

chungsiro Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ bạn kích thước bao nhiêu ? :1m x 40 x cao50
    Bạn đang dùng loại đèn nào ? : 2 máng đèn benxiang 1m
    Bạn đang dùng loại lọc nào ? : lọc như trong hình . có hồ lọc nhỏ 60 ở dưới.
    Bạn có dùng máy Protein Skimmer không ? : máy lifetech, thấy chạy cũng ok.
    Bạn có dùng máy nào khác nữa không? : em không biết nên mua cái nào.
    Bạn có dùng thuốc bổ sung nào không ? : ko có.
    Bạn có dùng cát biển hay san hô vụn cho nền và dày bao nhiêu cm ? : 2-3 cm ( cát)
    Bạn có dùng Đá Sống không và bao nhiêu Ký ? : không biết.
    Bạn dùng máy tạo sóng không ? bao nhiêu cái ? công xuất bao nhiêu (tính theo lít/giờ vì đưa ra Watt thì khó mà biết được đúng số liệu) ? :chưa.
    Bạn nuôi bao nhiêu con cá ? : ngày trước nuôi 2 con mà tử vong rồi a.
    Liệt kê tiêu chuẩn nước hồ cá của bạn ? : ???
    Hồ của bạn làm được bao lâu rồi ?: hôm chủ nhật 08.04.2012 thay san hô vụn = cát. pha nước lại. đang chạy rô đan.
    Bạn dùng muối pha (hiệu gì) hay muối thiên nhiên ? muối 60k 1 gói 2kg 60lit ( 2.5 gói)

3. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Đầu tiên và quan trọng nhất là chuẩn bị TIỀN! Định đầu tư bao nhiêu vào vụ bể cá này? Làm gì cũng thế, phải có ngân sách mới xác định đầu tư vào cái gì =)) . Thứ nữa là tìm cửa hàng để mua đồ, để chơi thì cũng cần mua 1 số thứ: nước biển (hoặc muối để pha), máy tách bọt (P/S) ít nhất là thế!

Cái lifetec không phải là máy tách bọt (protein skimmer) mà chỉ là 1 máy bơm chính thôi. Cái này bao nhiêu W hay ghi là bao nhiêu lít/giờ ?
    Đá sống: không có, toàn đá chêt và san hô chết.
    Tiêu chuẩn nước: đo mấy chỉ số PH, Alk, NO2, NO3, PO4 .v.v. (chơi càng nhiều thứ thì đo càng nhiều) ====> mua bộ test cũng tốn kém

Nói chung bể nhỏ khó chơi đấy, kiếm P/S nho nhỏ cho cái này cũng không dễ!

Last edited: 12/4/12
  4. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Có bể lọc ko bro ? Sao ko chụp tí hình bể lọc lên , như bro lpcuong nói ấy, vấn đề đầu tiên là tiền đâu, chơi cái này mà ko có kế hoạch lên sẵn thì vừa tốn kém mà lại ko hiệu quả

5. chungsiro

chungsiro Member

Thích đã nhận:
    0
    bể nhà em là : 1m x 40 rộng x 50 cao.
    còn đây là bể lọc :
    bể lọc 60 cao 30.

Vậy giờ theo a thì e nên mua cái gì nữa hả a? P/S mua khoảng nhiêu? mua đá sống bỏ đâu a?

a chỉ em từng bước em sẽ khắc phục hết.
    Tiền thì em ko thiếu nhưng nhiều thì em không có.
    A cứ nói cần mua gì cho bài bản để em biết đường tính a.

Last edited by a moderator: 12/4/12
  6. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Bro nói nửa vời vụ tiền thế thì mọi người cũng khó xác định lắm, vì chơi cái này nó có 3 giai đoạn đốt tiền: giai đoạn 1 là lúc đầu mua thiết bị, giai đoạn 2 là những lúc thay thế hoặc nâng cấp thiết bị (cái này sẽ thường xuyên hoặc tốn kém hơn nếu giai đoạn 1 ko chịu chi và tính toán kĩ) , giai đoạn 3 là tiền duy trì bể - cái này xảy ra liên tục và mức độ tốn kém tùy thuộc vào những gì sẽ nuôi và gần như là nặng đô nhất trong 3 giai đoạn. Nói kĩ thế này chắc bro cũng hiểu vì sao nên dự tính kĩ trước.

Như bể này của bro theo e bể chính thì thêm đá sống - đủ để sắp xếp núi non hình thù thôi, ko cần nhiều. Thêm 1-2 cái thổi luồng tầm 3000-5000L/h 1 cái. Bể lọc thì bỏ hết mấy cái san hô vụn với tấm bông lọc đi, với nước mặn mấy cái này chỉ hại nhiều hơn thôi. Cái lifetech là cái bơm nước thôi, nó là cái để cho bể lọc hoạt động chứ ko phải để lọc, và bro nên tham khảo kiếm cái skimmer , bể này chắc tầm 200L, kiếm cái skimmer đánh mạnh hơn cho bể là được (tầm 400L là ok, hơn càng tốt) , bro có thể tham khảo dòng bubble magus, nếu thêm tí thì chơi aqua excel vì theo e thấy skimmer dành cho bể nhỏ thì aqua excel có bơm ngon hơn, dòng bể to của bubble mới có bơm xịn.

Và nhất là nên đọc và tìm hiểu các thông tin về nước mặn như vòng tuần hoàn nitrogen , các yếu tố cơ bản độ mặn, ph, nh3, no2, no3,.... Nói chung tìm hiểu trước rồi sau đó bắt đầu lao vào cũng ko muộn mà sẽ chuẩn và ít vướng vấn đề hơn.

7. chungsiro

chungsiro Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn anh beggarUK, em cũng nói thẳng luôn là em đam mê cá nước mặn rồi, em dấu vợ chơi vì biết nó tốn tiền quá. Nói chung ban đầu tư 4tr để hình thành và phát triển bể đc ko a? còn chuyện duy trì thì tính sau.

A liệt kê cái cần mua để em đem tiền đi mua.

A gửi tin nhắn em cái nick yahoo đi anh, để em hỏi a rõ hơn 1 tí anh ơi.

8. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Gọi e bằng e thôi a ơi, e còn chưa lấy vợ mà :( . Hòm thư đã pm.

9. chungsiro

chungsiro Member

Thích đã nhận:
    0
    Nói chung thì a e tư vấn dùm em nên mua cái gì bổ sung nữa để em biết a

10. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Nick ô a đang kiểm duyệt hình như ko nhận pm được, buzz yahoo cái đi a ơi,