Xin được tư vấn

Thảo luận trong 'Bệnh viện cây hoa cảnh' bắt đầu bởi Huu Dan, 10/10/13.

1. Huu Dan

Huu Dan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Lan nhà em kg biết có phải bị côn trùng nào khác ăn kg !!
    Trước đây bị con Limace nằm trong gốc ăn hết đầu rễ non, thỉnh thoảng thì thấy trên lá non và ngòi hoa bị ăn, kiểu ăn thì cạp đốm tròn, loài này thì bò ra ăn vào ban đêm em cố xem thử có phải là do con limace ăn kg ( hoa, lá) nhưng kg tài nào thấy được, em rọi đèn để xem (đầu hôm, nửa khuya và gần sáng) cũng kg thấy. em đã tìm được thuốc diệt và rải thuốc qua 1 đêm thấy hết hồn luôn chết như rạ. sau khi diệt em có đổ đất ra để kiểm tra thì kg thấy nửa. nhưng lá non và ngòi hoa thì vẫn bị tấn công, có khi nó ăn đứt luôn cái đọt của ngòi hoa, và mấy cái ngòi hoa vừa lú ra nó ăn tịt luôn mà tại vì cây mạnh nên đâm ngòi khác ra nữa

Hung thủ đây ạ

Còn đây là cảnh tượng thuơng tâm

Kg biết có còn loại côn trùng nào ăn theo kiểu này nữa kg, theo em nghĩ là kg phải con limace vì em đã cố canh để xem nhưng kg thấy nó bò ra ăn, trường hợp chậu lan ở trên em đổ ra thì thấy còn 1 con limace nữa ( ấu trùng trứng nở sau khi diệt thuốc) và 1 con trùn chỉ bằng que tăm xỉa răng kg biết có phải là thủ phạm kg.
    Kính mong các Sư Quynh tư vấn dùm

Last edited: 10/10/13
  2. tathienanh

tathienanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Trùn chỉ có phải giun đất không? Nếu đúng thì bỉ qua, không phải thủ phạm. Thủ phạm chính là bọn sên trần, ốc sên và cuốn chiều hoặc cả gián nữa. Nếu bạn tưới bằng nước vo gạo cũng hay bị bọn gián tấn công.Bọn này rất thích nước vo gạo. Khoảng 8-10h tối, bạn cầm đèn soi đi. Chắc thấy thủ phạm đấy.

3. Huu Dan

Huu Dan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Trùn chỉ là giun đất đó sư quynh ( quên lại dùng tiếng địa phuơng, sory) cuốn chiếu, gián cũng sơi cả Lan nữa hả bác ? 2 loại này HD chưa thấy bóng dáng xuất hiện, vậy là bọn sên trần còn xót lại rồi, HD kg tưới nước vo gạo, chỉ tưới nước thôi, để 8, 10 h DH xem thử, khoảng thời gian 6 đến 9h thì HD có xem rồi nhưng thời điểm 10 đến 11h thì chưa
    Cảm ơn sư quynh nhiều !! Thân