Xin Fan chòe đát cho ý kiến?

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi ONGBAPCAY, 12/2/11.

1. ONGBAPCAY

ONGBAPCAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    Có vấn đề rất mâu thuẫn về việc dinh dưỡng,chăm sóc choè than.vậy mời ae cùng thảo luận nhé,mục đích là để có câu trả lời chính xác và thực tế nhất.cụ thể là theo một số ý kiến cho rằng,nếu chăm sóc Than tốt quá sẽ làm cho chim béo,mập quá.như vậy thì không tốt cho Than mà lại làm cho chim mất phong độ....chim suy,mất lửa dẫn đến Than ko hót sổng được nữa.Theo mình thì như vậy hơi mâu thuẫn,vì trước tơi giờ chỉ thấy là chăm sóc chim thật tốt vì chim có béo khoẻ mới sung,đã sung thì hót mới căng,nước chơi,đấu đá mới tốt...Thế lên mình mới mở ra Toppic này để mọi người hãy cho ý kiến,chia sẻ những kinh nghiệm quý báu của mỗi người.Qua đó sẽ rút ra kết luận về vấn đề này một cách chính xác nhất,tìm ra câu trả lời cho những thắc mắc của ae.Rất mong ae hãy cùng đóng góp ý kiến,xin vô cùng cảm ơn mọi người rất nhiều.

2. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Có pác nào biết thì chia sẻ ý kiến với pác ấy đi , lập topic ra bỏ ko thì kỳ lắm :D

ladylovez, ONGBAPCAY and Giapacore like this.
  3. Giapacore

Giapacore Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    E cũng mới lập 1 topic hỏi về cách nuôi, cách chăm sóc chòe than... vì là một mem mới toe... mong các pro nhiệt tình giúp đỡ. vì e như tờ giấy trắng về chim ạ....

ONGBAPCAY thích bài này.
  4. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    với chòe than thì theo cách nuôi của mình thế này
    -chăm thật tốt : cám tốt, cào cào tươi hằng ngày, sâu tươi, tắm nước, fơi nắng
    - chim to béo : thả lồng chạy đất cho chạy khoảng 3 ngày 1 tuần,1 lần chạy khoảng 3 tiếng
    - chạy đất khoảng 1 tháng chim sẽ hết mỡ, săn cơ, đô con, lúc đó thì thúc sâu khô, liu điu đem đá

5. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    cũng tuỳ vào chủ chim sử dụng chú chim vào mục đích gì,công thức của bạn ngọcquyên theo mình thấy là dùng cho than đá,còn nếu anh em nào chơi than hót thì thử áp dụng theo cách này sáng 20 con cào cào (non nha) còn già thì chỉ cần 8-10 con trưa cho em nó 2-3 con dế và chiều thì 1 muỗng cafe sâu,trứng kiến tuần cho ăn 2 lần (vì là than hót nên mình ko dùng sâu khô và liêu đêu),tuần tắm nắng 4-5 lần nếu có điều kiện còn ko thì tắm 3 lần,tắm nước 3 lần trong 1 tuần,mình đang áp dụng cho những chú choè nhà mình và thấy hiệu quả cũng khá tốt

6. vinhchichchoe

vinhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    còn mình thì bận công tác quá nên không có thức ăn tươi cho chòe bồi bổ nhưng cách này của mình cũng rất là hiệu nghiệm để có chú chòe than tốt. ngoài thức ăn chế biến từ cám ba vì có trộn thêm trứng gà phơi thật kĩ thì hằng ngày em cho ăn thêm thịt lợn thịt bò cá nói chung là mình ăn gì là cho chim ăn vậy thường xuyên tắm và phơi nắng cộng với dợt chim định kì ngày ngày chăm sóc chịu khó sờ mò vậy là chú chim luôn căng lửa,đẹp lông và luôn thuần và dạn dĩ người. đấy là kinh nghiệm của em mong các bác cho ý kiến.

7. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    nếu nuôi chòe hót thì theo mình học hỏi 1 anh bên svcvietnam thì cách nuôi như vầy. sáng cho cào cào tươi vào, ít nhất 10 con bất kể già non có nhìu cho ăn nhìu có ít cho ăn ít mình thì ngày nào cũng 1 bịch cho 1 con than. trưa cho sâu vào. nếu là sâu quy thì 1 muỗng cafe, supper worm thì 4 con thui. ngày nào cũng phơi nắng. cách ngày tắm 1 lần. tắm xong phơi 10'. nuôi chòe thì ko nên cho ăn dế. dế nhìu nước + béo nên dể làm chim ì. mập phị, no đủ nên ít đấu đá. nhưng 1 tuần cho ăn 1 bữa dế thì tốt, trong dế có nhìu chất khác như canxi, kẽm, khoáng

hieubds thích bài này.
  8. khuyenmo.

khuyenmo. Member

Thích đã nhận:
    2
    nhìn liu điu giống rắn giun nhỉ mỗi có mầu đẹp hơn

9. tuyenchimcanh

tuyenchimcanh Member

Thích đã nhận:
    1
    mình là Tuyênchimcanh mình con chòe than bị lộn cầu gúp mình cách chữa

10. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Cái món chạy đất thường chỉ áp dụng cho chòe chiến vì làm như vậy cốt để tăng sức của bộ bàn khóa, ngoài ra thêm cả phần lồng phóng nữa. Nếu áp dụng cả lồng phóng dài và tiếp đất luôn thì cả bộ cánh và bàn khóa của em nó tuyệt cú mèo.