Xin gia nhập thêm về đam mê Chào Mào

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi Mr_Chao_Mao, 25/1/08.

1. Mr_Chao_Mao

Mr_Chao_Mao Active Member

Thích đã nhận:
    106
    -Mình hiện tại ở Đà Nẵng và lần đầu tiên mình vào tham gia forum này, và mình có 1 đam mê giống như một số người ở đây đó là niềm đam mê chim Chào Mào.Trước nay mình cũng từng nuôi rất nhiều loại chim và cũng đã từng nuôi chim yến hót ( nuôi đẻ ).Hiên tại mình đang nuôi một số đội ngũ Chào Mào cũng thuộc dạng sao và có tiếng ở Đà Nẵng,trong tay mình hiện nay là 17 em:blushing:, tuy biết nuôi nhiều là rất cực nhưng vì đam mê quá, mỗi em có 1 cái hay và khác biệt nên ráng nuôi cơm cho 17 chú .Trong tay mình cũng đang nắm một số em cũng có vài điểm đặc biệt như : chấm trắng, đuôi trắng....và một số chim của vùng khác như Trung Mang hoặc Huế,hiện tại chim của mình đa số là chim Huế,có một số chú là thuộc Huế vùng Năm Đông.Chắc có lẽ là ở đây có vài thành viên ở Huế biết chim vùng này có giọng hót đổ rất hay.Còn nói về chim Trung Mang,ko biết các bạn chơi ở đây ở miền Nam Bắc có biết chim vùng Trung Mang ở Đà Nẵng ko?Mình lúc xưa ko hề thích đi đánh chim, nhưng từ khi đi đánh thử chim vùng Trung Mang thấy chim đấu hay và đã quá nên mang nghiệp mê đi đánh chim luôn,chắc cũng có vài thành viên ở đây là dân Đà Nẵng chắc cũng biết,chim vùng Trung Mang rất đặc biệt hung và dữ,tiếng hót đổ tròn chắc nịch như bắp rang,thậm chí mình cảm thấy còn hay hơn chim Huế (đây là theo suy nghĩ của mình).Đặc biệt 1 cái nữa là giọng (ghao...oah..) của nó,giống như giọng con mèo nó ghaooooo....vậy đó và đó là giọng chim mà mình chưa từng nghe ở chim Chào Mào vùng khác, nói như vậy ko biết các bạn có liên tưởng ra được giọng ghaooo.. này ko nữa và chắc là mình phải thâu âm upload lên cho mọi người nghe cho biết.Để mọi người dễ liên tưởng hơn đó là khi chim đấu đôi lúc nó ròooo..... tít... đó,nhưng giống chim vùng Trung Mang này tít thì giống chim vùng khác, nhưng ko rò như những chim vùng khác mà nó lại ghaooooo....mà đặc biệt nha mọi người, ko phải chim Trung mang toàn bộ đều có giọng này mà nó chỉ nằm trong vùng 20km trở lại,còn nếu đánh chim qua vùng khác qua quá chút xíu hay lùi lại chút xíu thì chim ko có giọng ghao này, nói thì mọi người khó liên tưởng nhỉ?để mình sẽ thâu âm rồi upload tiếng chim này lên cho mọi người xem, hiện tại mình đang nuôi 3 em Trung Mang đã đánh được với ý sẽ đào tạo mấy em thành chim mồi và dĩ nhiên vì 3 em này đã chọn kĩ vì lúc mấy em này ở ngoài rừng chơi rất máu và hay nên mình phải giữ lại.Và sẵn tiện mình sẽ cũng từ từ chụp 17 em Chào Mào của mình lên giao lưu cùng mọi người nhé.Rất vui được gia nhập thú đam mê cùng mọi người và mong giao lưu học hỏi thêm, bên cạnh đó sưu tầm thêm những chú Chào Mào độc và hay để nuôi nữa .Nếu bạn nào có biết thông tin chim thuộc hàng độc ở đâu hướng dẫn cho mình với nhé.Mong mọi người vào giao lưu cùng với mình nhé, chúc mọi người vui vẻ.Thân chào !:D

2. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Cao thủ võ lâm đây! chúc mừng bác tham gia diễn đàn và hy vọng được thưởng thức hình ảnh các con chào mào của bác để học hỏi thêm. Ở nhà có 3 con nhưng chưa thấy cái hay của nó( lọc từ 6 con để lại 3 con này), để xem CM của cao thủ nó như thế nào để mà quyết định 3 em này đi hay ở.....

3. Mr_Chao_Mao

Thích đã nhận:
    106
    ok bạn hiền, mình sẽ mau chóng chup mấy cái hình đội ngũ chào mào của mình lên cho bác xem nhé,sao box chào mào mình ko còn thấy hoạt động sôi nổi nữa vậy nhi? bùn thật

4. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Mr_Chao_Mao có gì để lại cho tôi một ocn giống như avatar của bác nhé. Đẹp quá :)

5. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Bạn ơi Em trên Avantar có fải là 1/17 em của bạn không đấy ? Đẹp mê hồn. Cảm ơn bạn nhé cho chúng tôi thưởng thức phần ÂM THANH đo bạn/

6. que_matrix

que_matrix Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    AX, con avartar là chim vẽ ấy...
    Chả hiểu mấy bác nhìn sao ra hay vậy???

7. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Con này của em các bác xem có được ko ? chụp bằng dđ ảnh hơi mờ các bác thông cảm hihihih[​IMG]

8. ngocdung

ngocdung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào Bạn! Tôi mới nuôi một chú chào mào nó hót rất hay không biết tự nhiên tại sao nó bị liệt nằm bẹp dưới đáy lồng không đứng lên được ? Bạn là người nuôi chào mào nhiều chắc là biết lý do nó bị như thế , bạn có thể nói cho mình biết cách chữa trị cho nó như thế nào không ? để cho nó khỏi được không bạn ? Mình xin cám ơn

9. Mr_Chao_Mao

Thích đã nhận:
    106
    1/Bạn xem thử chú chim bi như vậy tình trạng như thế nào?bạn ko nói rõ là chú nằm bẹp dưới đáy lồng nhưng có ăn uống hay còn hót nữa hay ko?

2/Có thể là do nguyên nhân chim bị trúng gió, thường thì nếu chim trúng gió đứng xù lông,khuôn mặt ko tươi tỉnh, ko ăn uống, mắt hay nhắm nhìn bề ngoài rất ủ rũ và mệt mỏi .Chim bạn nằm bẹp lồng thì mình e là cũng bị gì nặng lắm rồi.Ngoài nguyên nhân bị trúng gió có thể bị tiêu chảy khiến cho chim biếng ăn và ủ rũ, cũng giống con người đau bung vậy thôi

3/Nguyên nhân cuối cùng cũng có thể ít xảy ra, đó là do đôi chân chim của bạn bị yếu do lâu ngày nuôi trong lồng hẹp (nhưng trường hợp này có lẽ ít khả năng vì cho dù chú chim yếu chân cỡ nào đi nữa cũng đủ sức để đậu lên cây cầu.

*Bạn hãy nói rõ thắc mắc của mình về tình trạng chim như thế nào mình mới có thể giúp đỡ bạn được

10. Mr_Chao_Mao

Thích đã nhận:
    106
    :D ko hiểu các bạn nhìn sao nữa,hình avatar chỉ là hình vẻ chứ đâu phải chim thật,chim thật còn đẹp hơn nhiều kia

11. nguyenvinhhien

nguyenvinhhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Bác Mr chao mao có thể cho tôi biết giá cả CM ở ĐN đcj ko ? ngoài này CM đẹp mắc quá . khoảng 500K

12. ngocdung

ngocdung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn ban ! Chào mào của mình vẫn hót và ăn uống bình thường phân vẫn khô nhưng không đứng vũng thôi , nó không lên câu dứng dược vì chân nó cứ run lên , trước đó mình nuôi nó vẫn nhảy nhót bình thường mà không hiểu ntai sao nó lai như vậy . Mình thấy người bán chim nói là không cho nó ăn hoa quả thường xuyên nên bị co gân lại có phải không bạn ? nếu mà bị như vậy thì bạn có cách nào chữa trị không chỉ giúp mình với ? họ còn bảo cho ăn nhiều hoa quả thì nó sẽ khỏi , mình cho nó ăn liên tục cùng với cám đuơc một tháng nay rồi mà không thấy khỏe hơn mấy , mình nói là nó vẫn ăn uống bình thường phân vẫn không và vẫn hót , cám ơn bạn !
    Thân chào!

13. Mr_Chao_Mao

Thích đã nhận:
    106
    Nghe bạn nói vậy quả thật khó hiểu là chú CM bị gì.Bây giờ nhé, bạn bắt chú CM ra kiểm tra đôi chân xem dưới bàn chân có bị gì ko, vì đôi lúc có thể bị muỗi hay kiến cắn,và bạn kiểm tra luôn dưới lòng bàn chân xem chú có bị gì ko?vì đôi lúc cây cầu có thể gây trầy xước chân(nếu bạn bỏ cầu bằng cây tự nhiên ) và điều đó khiến chú CM bị thương có thể gây nhọt ở lòng bàn chân và đau khiến cho chim ko đậu lên cầu được.

-Nếu chim bạn ko bị thương gì dưới lòng bàn chân,cũng có thể chú bị một cái gì đó khiến cho chú sợ cây cầu,bạn hãy mua hay kiếm 1 cây cầu thẳng trơn, đừng dùng cây cầu nhánh cây chằng chịt và đổi cây cầu đi.Bên cạnh đó bạn mua thêm nan mực phơi khô nghiền nát ra trộn với bột cám cho chú ăn,nếu chân yếu là do chú thiếu Canxi chứ ko phải thiếu trái cây đâu bạn à,trái cây chỉ bổ sung chất vitamin cho bộ lông thêm mượt thôi, giống con người ăn trái cây nhiều cho đẹp da đấy mà.Tóm lại bạn hãy thử đổi cái lồng khác ( nếu có lồng nuôi sơn ca càng tốt ) và đổi c ầu trơn nhẵn nhé.Bạn hãy thử đi, nếu ko được mình sẽ chỉ cách khác.

14. Mr_Chao_Mao

Thích đã nhận:
    106
    Chim CM mồi 500K ở HN cũng ko mắc lắm đâu bạn.Ở ĐN mình chim mồi khoảng 500K cũng dạng trung bình, chưa căng và hay lắm đâu,ở ngoài mình nếu chú chim ko có bạch đề đặc biệt gì mà có cái nết đấu đẹp,giọng hay tầm khoảng 1.000.000k -1.500.000k hoặc hơn nữa là chuyện bình thường

15. cadn

cadn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    Bạn thử trộn bổ sung "bột" nan mực xem có khả năng chim bạn thiếu canxi trầm trọng á. à, chắc con này cũng trên 4 mùa rồi nhỉ.

16. ngocdung

ngocdung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn các bạn! Mình đã làm thử là thay cây cầu mới và thêm bột nan mực vào cám cho nó ăn rồi, mình không biết bột nan mực là gi nữa mà mình lấy cái gộp con mực rồi xay nho trộn vào cám như vậy có đúng không bạn vì lâu nay mình nuôi sơn ca mình hay cho ăn cái gộp mực đấy, mình chỉ bỏ cả cái gộp đấy vào lồng sơn ca cho nó mổ ăn thôi có được không bạn? Mình cảm ơn nhiều!

17. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Đúng rồi, chính là cái mai mực ý mà, đề phòng chim không tự ăn được thì bạn phải mài vụn ra và trộn với cám. Có thể thay bằng vỏ trứng gà xay nhuyễn.
    Cái này gọi là bổ sung canxi, nhưng tốc độ từ từ thôi nhé.

18. Mr_Chao_Mao

Thích đã nhận:
    106
    đúng rồi đấy, cái gộp mực là nan mực đấy! sao rồi? bạn thay cầu và lồng thế nào rồi ? có kết quả khá hơn ko?

19. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Tình hình là CM ở nhà bị rụng hết lông đuôi. khoảng 1 tháng trước Tết em thấy có 5-6 cái bắt đầu nhú ra nhưng 1 tuần trước Tết lại bị rụng hết, chẳng hiểu sao :(

Chế độ ăn chỉ có cám Ba Vì (cám khác đi lỏng ngay, hôi lắm :(), trái cây các loại và mỗi ngày 1 chút thịt nạc (khoảng đầu ngón tay út). Em này hót cả ngày các bác ạ, chỉ cần sáng đưa ra sân thượng là quách queo ngay, lạnh cũng thế. Tắm táp bình thường, áp lồng tắm vào là tít mù ngay.

Các bác vào giúp em cái, cho em nó cái đuôi cho đỡ cộc.

Last edited: 13/2/08
  20. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    to duongtm: lông mới nhú vẫn còn lông măng đã bị gãy thì do con chim phá vĩ thôi. Chỉ có bó tay
    Mà nó quách quèo suốt ngày, ko có giọng dài 4-5-6 thì là thị nở rùi. CN này a e chơi Chào mào trong cv thống nhất đấy mang đến a e test cho trống mái

Last edited: 13/2/08