Xin giới thiệu cuối cùng cực Nam Tổ Quốc !

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi phutancamau, 10/2/11.

1. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Năm mới Kính Chúc toàn thể thành viên Aquabird hưởng nhiều niềm vui mới và thắng lợi mới!!!
    Nhân dịp Năm Mới đại diện cho những Người đam mê Cu Gáy ở Cà Mau gửi 1 số hình ảnh của Miền Sông Nước của Cà Mau cho toàn thể quý vị Thưởng Lãm......hiiiiiii.......nhân đây cũng xin quảng cáo về vùng quê của em có những nét đặc trưng như sau:

http://s773.photobucket.com/albums/yy20/cubocamau/?action=view&current=MVI_1471.mp4

Tất cả hình ảnh ở đây là do Bác Tư HiL ( nik Hil) tổ chức của buổi giao lưu:
    Tờ mờ 4h sáng ngày mùng 5 âm lịch tết 2011 thì Bác Tư đã đánh thức tất cả các " Chiến sĩ" mê Cu thức dậy......trong khi đó ......nệm ấm chăn êm.....vẫn chưa muốn thức....vì......có người còn say rượu.........

Bình Mình bắt đầu......báo hiệu ngày mới sắp..........bắt đầu .........Một cuộc " Hành Quân ".......
    Cuộc tổng tiến công vào năm mới gồm:

1) Tổng Tư Lệnh ( Nhóm trưởng) của cuộc diễn tập_ có thể nói trận đánh thật sự là : Bác Tư Hil ( nik Hil).
    2) Đặc công trinh sát nằm vùng_ thổ địa của vùng căn cứ chuẩn bị đánh ( nhóm phó sư đoàn) là : Anh Hoàng Ba ( Hiệu trưởng các điểm trường thuộc vùng biển của xã Phú Tân_ Phú Tân_ Cà Mau).
    3) Cao thủ thiện xạ bách phát bách trúng_ chỉ huy phó chỉ huy không quân_tổ chức trận đánh trực diện là : Anh Phú Tìm ( Hiệu trưởng trường trung học_ Phú Tân_Cà Mau).
    4) Phóng viên chiến tranh ( ghi hình) : Thầy Hiền ( Phòng GD huyện Phú Tân Cà Mau)
    5) Phóng viên chụp ảnh : Ong Lém
    6) Cơ trưởng ( ý lộn Xuồng trưởng_ chạy máy lái xuồng): Anh Phong
    7) Cảm tử quân_ kiêm chức vụ hậu cần phòng thủ giử xuồng máy và tải sản khác...... ( vì trước khi đi anh này đã uống trước 20 lon bia nằm ở dưới xuồng.....kakakkkkaaaa ): Anh Minh
    8) Cuối cùng là em, hậu cần kiểm tra quân trang quân bị.......cầm dụng cụ.....
    Tất cả chia ra 3 xuồng máy, 1 xuồng có 3 người và 1 xuồng có 2 người.......

Và đây là trận đánh đầu tiên khoãng 6h20 sáng.......vừa thấy kẻ lạ xâm nhập lãnh thổ.....lập tức đối phương nghênh chiến ngay lập tức.........vì đây là địa bàn.......mà anh Hoàng Ba ( thổ địa) đã đến 1 lần.......nên bổi rất trận........nhập tàn là kèm liên tục........( hình ảnh do chụp ngược sáng mong các Bác thông cảm nhìn kỷ tí sẽ nhận ra bổi và mồi hiiiii)

Và.......1 cặp nghênh chiến trên cây dừa........1 con nghênh chiến trên cây so đũa........không đầy 50 m có 2 kèo gác.....toàn là bổi rất trận........
    Còn tiếp........nếu quý vị.......ủng hộ....hhiiiiii ...Kính!

Last edited: 10/2/11
    bdbird, bachua, colorflame and 31 others like this.
  2. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Ngày trước e vào Ngọc Hiển trong Cà mau làm một thời gian. Vào xã Tân Thành và Bình Định cũng đã có được cơ hội gặp mấy bác bẫy lụp trên cây Dừa và chơi gáy rất hay. Hồi đó nhiều gáy nên các bác ý phải tăm tia xem con nào ở Rừng nổi rồi mới mang lụp đi bẫy thành ra Bổi bẫy đc về nuôi cũng rất nhanh nổi.

Thích chơi gáy quá mà 1 bác ở xã Bình định để lại cho e 1 con mồi cho tùy ý chọn trong dàn mồi của bác ý nhưng lúc đó chưa ra Bắc ngay mà phải chuyển đi sang Miền Đông để làm tiếp, sợ ko chăm đc chim để nó chết thì tội thành ra em ko dám lấy.

Ngày đó em mà biết bác thì thế nào cũng phải gặp bác giao lưu về cu cò. Tiếc quá, đành để sau này lúc nào có cơ hội vậy.

khach la, loc ct, Cafenong and 8 others like this.
  3. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Nữa đi bác tanphucamau ơi, nhìn cảnh sông nước miệt vườn thích quá, mong 1 lần đc đến Cà Mau trải nghiệm thú gác cu đất mũi.

loc ct, giothoc, nguoidaugio and 4 others like this.
  4. phutancamau

Thích đã nhận:
    4,648
    Dạ, nếu có dịp chúng em xin đc học hỏi từ Bác, vì nói gì thì nói Kinh Nghiệm chơi lâu đời thì vùng ngoài lúc nào cũng hay hơn, có nhiều cái mới hơn trong em, với lại lớp trẻ chúng em mới kế thừa vài năm gần đây.........kinh nghiệm rất non yếu.......lợi thế là đứa em Út của cả nước_ nơi cuối cùng đầu sóng ngọn gió......cũng mai mắn đc học qua Aquabird ......mà hôm nay xem như mọi miền đất nước biết lẫn nhau.......Có dịp mời Bác ghé lại Cà Mau 1 lần cũng nhau trau đổi......Kính!

---------- Post added at 03:07 PM ---------- Previous post was at 02:53 PM ----------

Bổi về nhập tàn......mồi cứ chơi bình thường......bổi chuyền qua chuyền lại......vẫn ko chịu đánh..........Phải nói là trên cây dừa thì có lụp thượng tàu dừa....trên cây so đũa vẫn có lụp đàn cò.......mà hơn 30 phút vẫn......chưa có tin vui..........

hơn 1 h trôi qua............mà......cứ trông đứng trông ngồi.........
    Cuối cùng Bác Tư Hil ra lệnh.....phải dùng thủ đoạn cuối cùng......phải bắt đc địch trận đầu để ra oai............
    Lập tức xuống dò _ dùng mồi đất........

Đứng ở dưới ko chịu đc......leo lên cây so đũa ở gần để xem trận đánh........

Cuối cùng bổi cũng.....tránh dò.....mà nhởn nhơ....ở ngoài.......

Và.....con bổi cứ xuống dò....rồi ......bay lên mồi cây........chơi tiếp......ko biết mệt......còn con người thì " mệt" vì chưa bắt đc bổi......bụng bắt đầu đói......lúc này khoãng 7h 20 rồi.......

5. phuhai

phuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    669
    Bạn phutancamau thân mến!
    Bài viết hay quá, tiếp tục đi bạn. Bạn cặm dò một bộ bao nhiêu cây mà thấy nhiều quá vậy? Chú mồi đất có cặp chân màu đỏ cam không biết do ánh sáng hay màu thực tế, mồi nuôi lên từ bổi rừng hay cu con vậy bạn? Kết quả trận đánh ra sao, thông tin tiếp đi bạn

giothoc, nguoidaugio, BigBird and 3 others like this.
  6. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    cảnh đẹp wá, có con cu bông nào đậu cành thế vậy bác, chim dưới bác cũng còn nhiều đấy tha hồ gác trên em cũng vậy nhưng chim trận và ếh nhiều lắm.

7. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Cái này do trời hơi lạnh chứ nắng lên một tí nữa, khoảng 9-10 giờ thì bổi sung phải biết. :D

giothoc, nguoidaugio, BigBird and 2 others like this.
  8. phutancamau

Thích đã nhận:
    4,648
    Dạ, bộ dò chỉ duy nhất 7 cây thôi ạ, mồi đất là cu rừng năm nay hơn 11 tuổi lồng rồi ạ, chắc tại hình chụp có màu sắc ko thực tế.........Kết quả trận đánh hả.....hiiiiii.....cứ từ từ.....Bác ạ...

9. cugaycangio

cugaycangio Well-Known Member

Thích đã nhận:
    398
    tiếp tục trận đánh đi bác phutancamau oi đang hấp dẫn

10. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
    Sửa lại ảnh dùm bác nhé :

loc ct, Google.cu, giothoc and 5 others like this.
  11. Nhìn cái tướng chim bổi em thấy chắc nó cũng chưa được căng, đúng không bác phutan nhỉ? Mấy con mồi thiếu nắng quá thì phải?

12. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Ui bác ơi. Cái thú chơi Cu mồi thì em còn phải học hỏi nhiều từ các bác ạ. Em thích chơi gáy thì từ lâu lắm rồi nhưng chơi chưa được sâu, hiểu biết nhiều, em bắt đầu chơi Cu mồi thì mới được có hơn 1 năm thôi thành ra kinh nghiệm vẫn chỉ như tờ giấy trắng thôi ạ. Có gì nhờ các bác chỉ bảo thêm nữa. Nhắc đến Cà Mau làm em nhớ quá, từ ngày ở trong đó tới giờ đã 10 năm rồi mà chưa có dịp trở lại thăm mọi người ở đó.

Last edited: 10/2/11
    Mô Phật, Hil, nguoidaugio and 6 others like this.
  13. phutancamau

Thích đã nhận:
    4,648
    Dạ em cũng nghĩ vậy......tại mùa này cũng lạnh, với lại em đi gác dọc theo vuông nuôi tôm thiếu thức ăn, gần biển_ nước mặn cho nên có thể chim chưa căng lắm.....với lại bổi này nghe nói lại là rất trận.

14. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Nếu đóng đờn cò thế này thì cơ hội bắt bổi rất ít, phải con bổi nào thật căng lửa, thật máu chiến mới bắt được vì lý do cây so đũa rất nhiều cành để chim bổi đậu, bổi cứ ở trên mà đè việc gì mà phải nhảy vào cầu tử???
    Đánh đờn cò thì nên chọn cây nào ít cành và các cành thật xa nhau hoặc đóng ngay vào gốc cây cách mặt đất khoảng từ 1 cho đến 1,5m là đẹp tùy từng địa thế. Đóng như thế bổi đấu với mồi không có thế để đấu sẽ xuống đất nhưng xuống đất thì thất thế hơn vì thế sẽ bay lên và với kiểu từ dưới bay lên vào cầu tử thì ít bị xảy hơn.

loc ct, Mô Phật, tronrong and 9 others like this.
  15. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    mình đánh cây mới thú vị chứ, gác dờn cò thì bắt nhanh wa1, chỉ khi nào bổi wa1 hay bắt o nổi mới dùng hạ sách thôi. bác hiếu gác cây trống wa1 nên chim khó nhập, tồi chút có lợi rất nhiều. đầu năm các bác làm hoành tráng wa1,

16. phutancamau

Thích đã nhận:
    4,648
  17. tronrong

tronrong Member

Thích đã nhận:
    34
    nhìn bác phutancumau dàn trận hoành tráng thật.có tóm được em nào không bác.

18. CUGAYBINHDINH

CUGAYBINHDINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,084
    Mấy bác này cứ chơi nửa cữ rồi bỏ thì mồi hư hết...thôi mấy bác có mệt thì cũng ráng nửa cữ nữa xem thử ra sao???hiii...nhanh lên bác nôn quá...

Last edited: 15/2/11
  19. phutancamau

Thích đã nhận:
    4,648
    Chưa kết thúc Bác ạ, còn nhiều hình lắm nhưng mà còn trong máy ảnh của 1 Thầy Giáo, mấy hôm em bận chưa có dịp lấy ảnh đưa lên....các Bác thông cảm đợi đợi.....sẽ có hồi kết...hiiiiii.....

CUGAYBINHDINH and nguoidaugio like this.
  20. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Cụ Đức này nói hay à nghe, tớ không biết chơi đàn cò nhưng với lụp củng sài thế này lai rai bắt vài em bổi trận không chịu chui vô cây hehehehe...