Xin giúp đỡ chút kinh nghiệm nuôi gà !

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi TeddyPhamHung, 21/7/10.

1. TeddyPhamHung

TeddyPhamHung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    617
    Chuyện là thế ngày em mới mua 1 cặp gà chuối tuyết khoảng 2 tuần sau khi quan sát và nuôi trong hồ cát ( em mua loại cát little sand dành cho gà để tắm cát gì đó được 1 tuần thì em thấy:
    - Sao lúc gà con no ị ra phân thì phân không rớt ra mà toàn dính trên đít của nó khi lâu lắm mới rụng và nhìn đuôi và phân dưới phau câu bi dơ. Cho em hỏi có cần mình phải chủ động làm sạch không hay là con gà con là như thế.
    - Rồi về phân lông em tỉa sơ cho nó sạch sẽ nhưng mỗi tội tỉa lông đuôi tự nhiên chảy máu ra hjx em sót quá :crying: không biết có ảnh hưởng gì đến lông của gà sau này không.
    Mong các anh có kinh nghiệm giúp em.

2. babyeu

babyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Bệnh này đã có topic nói đến và đã có trả lời anh chịu khó qua xem , cũng nằm trong các vấn đề .... đấy . Còn anh cắt lông nó chảy máu là vì gà còn nhỏ lông còn tơ đang ra nên phần gốc còn có một đoạn lông hình ống chứa đầy máu , cắt 1 cái là máu phụt ra liền , Tuy em chưa nuôi và cũng ko có gà chuối tuyết mà nuôi nhưng kn chung là kiểng và kể cả gà đá nữa cứ hãy còn nhỏ thì hãy để cho nó yên đừng đụng gì đến lông lá nó hết á , cắt tầm bậy ít bữa nó lớn mà lông ko lớn nhìn rất xấu và còn có thể ảnh hưởng đến chất lượng lông sau này nửa đấy anh .Em trai góp ý có gì ae chỉ thêm

3. TeddyPhamHung

TeddyPhamHung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    617
    cám ơn bạn đã góp ý nhé sẽ rút kinh nghiệm về vấn đề này

4. hungphamngoc

hungphamngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,736
    Topic cũ chẳng biết còn không. Mình xin nói gọn cho bạn dễ thực hiện:
    - Mua thuốc BIOSUBTYL-II (men tiêu hóa sống) - 1g/gói ở tiệm thuốc tây (1 hộp 25 gói khoảng 10 ngàn). Pha 1 gói vào 1/2 vỏ chai đựng thuốc nhỏ mắt và nhỏ cho gà uống mỗi ngày 2-3 lần, mỗi lần khoảng 5-6 giọt hoặc hơn cũng được.
    - Làm vệ sinh cho gà bằnca1a1ch rửa nước cho sạch. Chọn lúc trưa nắng để thực hiện
    Chúc bạn thành công!

Ca_Rot thích bài này.
  5. PIZARO

PIZARO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    có thể gà của bạn bị tiêu chảy hay bị ecoli rồi, bạn mua thuốc chữa bệnh tiêu chảy hay ecoli cho nó. Đồng thời cho uống thêm men tiêu hóa cho nó uống.

6. Duc Long

Duc Long Quản kê

Thích đã nhận:
    8,173
    Khi gà con bị dính phân, bạn cần phải giúp nó vệ sinh cho sạch. Lông xung quanh toàn là lông tơ thì không thể nào cắt mà ra máu cả, có thể bạn cắt lúc chưa vsinh nên cắt phạm vào thịt hay hậu môn của gà rồi. Nếu không vệ sinh giúp phân sẻ khô, gà con không đi vs được và chết.
    Các vấn đề phòng ngừa, các ae đã nói rồi.

7. Conmamen

Conmamen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    219
    Hic em cũng mới tập nuôi môn này cũng chưa có kinh nghiệm lắm, em cho hai con gà con bằng nắm tay nó ăn sâu super thế là dạo này tụi nó bỏ cám luôn bác nào có cách nào cho nó ăn lại với ko, em có bỏ đói một bữa rồi cho cám nhưng có vẻ nó ăn rất ít !

Last edited: 29/7/10