Xin giúp đỡ về Finch và Mai Hoa

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi F22, 11/12/10.

1. F22

F22 Member

Thích đã nhận:
    1
    Em ở HN, hôm qua em lên đường HHT thấy có nhiều Manh manh Nhật thích quá em chọn đc 2 đôi và một đôi Mai Hoa. Em mới chơi chim nên các anh chị cho em hỏi có thể nhốt chung Mai Hoa và Manh manh Nhật đc ko? và HN đang mùa đông thì có cách gì để giữ cho chim ấm. Em xin các anh chị giúp đỡ em cảm ơn nhiều nhiều

2. supernhoc

supernhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    việc bạn nhốt chung 2 cặp manh manh nhật đã có thể gây đổ máu rồi nên 2 cặp zebra + 1 cặp mm ta lại càng không được đâu . tốt nhất là 3 lồng mỗi lồng mỗi cặp .

3. daigiabaoloc

daigiabaoloc Banned

Thích đã nhận:
    2,910
    Nếu chuồng rộng kiểu aviary thì toải mái bạn ạ. Mình nhốt 7 mai hoa và 2 manh manh nhật rất hòa bình. Mai hoa hót rất hay, mình mới nghe được con mái hót còn con trống thì chưa được nghe hót. Bạn để vài cái giỏ cho chim chui vào làm tổ. Mùa này mai hoa và manh manh nhật của mình tha rác vào giỏ rất nhiều.

yeucaliathia thích bài này.
  4. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    - Có thể nhốt chung nếu lồng rộng. Bạn cho thêm nhiều cành nhánh có lá rậm rạp cho chim nào bị bắt nạt có chỗ lẩn trốn.
    - Manh manh Nhật có thói quen ngủ trong ổ nên bạn cho vào khoảng 3 cái ổ cho 2 đôi chim, chúng sẽ tự chọn ổ và đỡ đánh nhau. Các ổ chim ở cùng một độ cao và càng cách xa nhau càng tốt.
    - Bạn có thể giữ ấm cho chim bằng cách:
    a. Mắc thêm 1 bóng đèn tròn sưởi cho chim: từ 40W đến 60W cho một lồng chim có kích thước dài 60cm-100cm. Có thể mắc giữa lồng, hoặc ở một bên cạnh lồng.
    b. Hạn chế gió lùa bằng cách quây kín xung quanh 3 mặt lồng chim (trừ mặt tiền) bằng nilon trong (để còn nhìn thấy chim)
    c. Để lồng chim nơi ấm, có nắng sáng chiều vào.

ThaiTD, yeucaliathia and Tuankhtc like this.
  5. badmanhanoi

badmanhanoi Member

Thích đã nhận:
    3
    Chào bạn F22 !
    Mình cũng ở HN , rất thích nuôi Manh manh Nhật mà chưa gặp chỗ bán bao giờ . Bạn có thể cho mình biết địa chỉ cửa hàng bạn đã mua được Manh manh Nhật ở chỗ nào Hoàng hoa Thám và giá tiền bao nhiêu dc k? Đến giờ này số chim bạn nuôi vẫn ổn chứ?

6. Quâ

Quâ Guest

ở Kim Ngưu nhé. Đoạn gần cầu Lạc Trung, đường bên trái nhé

7. F22

F22 Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn các bạn đã giúp đỡ kinh nghiệm cho mình, mấy chú chim nhà mình nhốt chung với nhau thấy rất hòa bình và hiện giờ đã thấy đôi manh manh tha rác vào tổ rồi ko biết có phải chúng sắp đẻ ko nhưng mình đang hồi hộp và sốt ruột quá