Xin giúp cách trị cu gáy hay nhâỷ

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi nguyentuananh_pc1, 21/2/12.

1. nguyentuananh_pc1

nguyentuananh_pc1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    chả là mua được con cu mộc ( bổi ) , tướng tá đẹp, dữ, nhưng chim già rừng quá nên hãy giãy ( note: em này chân cao ) biết tướng chim như vậy hay giãy nhưng chưa có kinh nghiệm thuần hóa được nó, bạn nào biết cách thuần hóa nó chỉ giúp mình với
    Trân trọng cám ơn mọi ngườib-(

hungvcb, mackimvinh, PHIOMON and 2 others like this.
  2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nghe các cụ nói là nhốt lồng chật, cắt đuôi, đậy kín, khi nòa tròi nắng mở ra 1 chút tầm 1-2 h rồi lại đậy kín.
    Thời gian che kín vài tháng nếu pahỉ cu già rừng, sau đó từ từ mở hé dần cho nó quen với cảnh xung quanh.
    Không biết có đúng không nữa.

3. nguyentuananh_pc1

nguyentuananh_pc1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    trân thành cám ơn bạn, mình làm thử xem, em nó đã được nhốt trong lồng ép cu rồi

hungvcb and son_mecugay like this.
  4. son_mecugay

son_mecugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    Theo kinh nghiệm thuần bổi của Sơn_mecugay thì có một phương pháp rất hữu hiệu nhưng đầu tiên cũng phải phân tích đôi chút em này như bạn nói là chim già rừng mà chân lại cao nữa nên bạn xác định trước tinh thần đi nhé, hơi tuyệt tình cốc bạn ah.
    - Đầu tiên bắt em nó ra nhớ bắt đúng cách bạn nhé, tay phải khô và nên nhờ thêm một người nữa phụ mình cho chắc chắn
    - Xòe từng bên cánh ra rồi cắt ngang lông cánh, xong bên này lại cắt nốt bên kia là ok bạn ah. Nhớ cắt cho đều để nhìn còn thẩm mỹ chút bạn nhé
    Sau công đoạn này bạn cho em nó vào lồng và sẽ thấy ngay kết quả, em nó chỉ còn nhún nhún mình thôi chứ nhảy là ghê ngay, sau một mùa thay lông bạn sẽ thấy ngay thành quả(cắt ngang lông cánh bằng cách chia đôi cánh lấy phần nửa và cắt vuông góc với thân em nó bạn nhé)
    Chúc bạn sớm thuần em nó, với cách này mình đã thuần hóa được con Ngã Ba Sông nổi tiếng ở Thanh Miện Hải Dương trong vòng sáu tháng đã thuần như chim thuộc rồi

HoangHL, hungvcb, Thu HY and 5 others like this.
  5. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    dạo này em hay thả chim gáy bổi vửa nổi ra cho mau dạn phải không bác, em thấy nó dạn ít nhảy nhưng tụt lửa ngay, vậy có nên thả ra thường với chim bổi lở không bác, sợ nó lâu lên vì nó tụt lửa khi nó dc thả ra

mackimvinh, hungvcb and son_mecugay like this.
  6. Tucugay

Tucugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Chim bồi mà bác cứ hay bắt ra tra vào thế thì làm sao nó nổi được. Làm thế thì nó sẽ hốt phát khiếp cho mà sem

hungvcb and PHIOMON like this.
  7. mackimvinh

mackimvinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    507
    mình thì nuôi bổi bằng cách khi bắt bổi về chuẩn bị 1 cái lồng có 1 cống nước, 1 giỏ thóc, 1 cống nhỏ đựng khoáng, áo lồng, cắt lông cánh chim chỉ cắt các cọng lông cứng phía ngoài, chừa các cọng lông mềm phía trong nên khi xếp lại vẫn đẹp không nhìn thấy dấu cắt, nếu lồng nhỏ thì cắt cả lông đuôi cho nó gọn. khi treo lên tháng đầu trùm kín, từ đó trở đi cứ vén áo lồng 1 phía khoản 3/10 về phía có người đi nó sẽ dạng dần, lúc này chim từ ngoài rùng bắt về không nhất thiết phải hạ thổ, tấm nắng sớm sau 4-6 tháng bắt đầu cho tắm nắng hạ thổ nhưng cũng ít thôi không cần nhiều và chim sẽ dạng, áo lồng cứ mở ngày một rộng hơn, chim không còn nhảy nữa dạng người và gáy cúc cú cu cu, cúc cú cu cu... còn việc đem nó đi rừng làm mồi bắt bổi khác thì chắc là hãy đợi đấy hì hì

Last edited: 21/3/12
    HoangHL, nhanvt, hungvcb and 2 others like this.
  8. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    cu nổi nhanh cũng ham lắm mà sao giờ em hết lăn tăng rùi...một là nó chưa cứng thì ép nó chỉ có hư...mà hồi lại càng lâu và nó mà có thêm cái chứng do nguyên nhân đó thì khổ...cu nuôi bèo thì hai năm hả tính chuyện tình tan giờ thì em đã hiểu chút chút mấy cụ nói nuôi cu phải nguội mới dc..nhớ cái tiếng gáy tiếng thúc em nó quá huhu một phút nôn nóng ăn năn mấy tuần..mà vẫn còn rẻ nhỉ..hôm nay em nó đã gáy lại nhưng chưa mạnh miệng lắm..hihi anh sẽ chờ cu cu àh=))=))

nhanvt, hungvcb and mackimvinh like this.
  9. mackimvinh

mackimvinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    507
    Đúng rồi bác PHIOMON ơi bác muốn có con mồi chơi cừ thì không thể một sớm một chiều mà có, mà phải nuôi khoản 3 năm lồng cho cứng chim, mới bắt đầu đi tập nó ít bị bể hơn và khoản 5 năm lồng trở đi thì mình mới có thể có được trong tay một con mồi cừ, càng chơi càng hay, được cở 2 con mồi cứng (li) như vậy đi chơi mới an tâm và hăn hái lên đường, đã đi thì có chiếm lợi phẩm, chứ mồi mà si ba chau thì chơi chán lắm, và làm ảnh hưởng tâm lý, giảm sự đam mề, phong trào cu cò trong ta cũng xuống luôn.

nhanvt and hungvcb like this.