Xin giúp đỡ - Cá bị đen

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi bayboody, 3/5/07.

1. bayboody

bayboody Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá em tự nhiên mới về nó hơi đen đen,được 2 ngày em trị đau bụng cho nó(mới về cho ăn nhiều quá),bây giờ nó hết đau bụng rồi mà sao nó đen hơn lúc trước nữa (nó ăn uống bình thường,em cũng che nó với con cá to bên cạnh) mà sao nó vẫn đen vậyb-( Mới về cá trắng+màu good mà

Last edited: 3/5/07
  2. bayboody

Thích đã nhận:
    0
    Help me nhanh lên mấy huynh.Hay cá trong chỗ tối là màu tối sao nhưng em bật đèn thường xuyên cơ mà

3. trung2t3c

trung2t3c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    bạn không nói cụ thể là đen như thế nào,cá to bao nhiêu?,nếu đen theo kiểu sọc dưa thì có thể độ PH không đảm bảo.Test nước thử xem.Nếu đen toàn thân mà ăn uống bình thường không bệnh tật thì do cá lạ môi trường (mình đã gặp trường hợp này đối với 1 trong những con cá mình đang nuôi, 1 thời gian sau là bình thường).Cứ cho ăn bình thường,tránh gây tiếng động lớn để cá nghỉ ngơi quan sát tình hình cá 1 vài ngày rồi thông báo cho mình biết nhé.

4. bayboody

Thích đã nhận:
    0
    cá em đen cả người luôn,nếu ko bật đèn thì trông đen thui à,sợ quá(cá em 3 ngón rồi)

5. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Cứ bình tĩnh gì mà cuống lên thế bayboody. Chắc nó bị xốc do bị đau bụng đấy từ từ nó sẽ bình phục mà.
    Các bác cao thủ LAHAN đâu rồi ạ??? Giúp em nó với :applause: Thank!

6. KuTèo

KuTèo Member

Thích đã nhận:
    0
    Làm sao biết cá bị đau bụng nhẩy??????????????????????????????

7. bayboody

Thích đã nhận:
    0
    Không lo sao được,nhà có mỗi đứa cháu đích tôn,em mà ko lo sớm thì tuyệt hậu sao????hi hì(mà sao anh cũng mò vào đây vậy,anh ko nuôi LH mà)

8. bayboody

Thích đã nhận:
    0
    Mà sao sữa tiêu đề em vậy,em đâu đặt tầm bậy,tầm bạ đâu

9. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Đây là diễn đàn của người Việt Nam mà, chứ có phải của người Anh - người Mỹ đâu mà em để là "Heo Mi với Heo Tao" hả???:devil: :devil:

10. bayboody

Thích đã nhận:
    0
    Em đang nghi ngờ là cá đang mắc 1 bệnh gì đó,rất tiếc là em ko biết,em mà biết thì ko cần lên diễn đàn làm gì.Em thấy hình như nó cũng thở hơi nhiều thì phải, lo quá ............................... xá

11. cadn

cadn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    Cá nhốt có nuôi chung với cá lớn không ? có thể do mới về nhưng "lạ nước lạ cái" đó. chắc hơn hết là post hình lên đi để anh em nhận xét cho.

12. bayboody

Thích đã nhận:
    0
    em ko có máy,chỉ biết tả như vậy thôi.Thằng cháu đích tôn này mà có vấn đề thì em nghỉ chơi luôn

13. trungcarong

trungcarong Member

Thích đã nhận:
    0
    cách tốt nhất bây giờ là bạn cho nó ăn ít lại,sau đó sục khí nhẹ nhẹ,cho 1 chút muối vào hồ.Cho cá ăn tép để mau có màu lại hơn.

14. trung2t3c

Thích đã nhận:
    14
    Mình căn cứ theo tình huống bạn đưa ra mình có thắc mắc
    - tại sao ban biết chắc rằng cá bị đau bụng và đã hết đau bụng? nhất là lý do bạn đưa ra hơi buồn cười:cho ăn nhiều
    - thuốc chữa cho cá là loại nào ?
    - cá ăn bình thường nhưng sự hoạt động của nó ra sao? núp vào 1 chỗ hay tung tăng bơi lội?
    Mình xin đưa ra 1 số nhận định bản thân, bạn tham khảo nhé:
    - Cá mới về con nào cũng đen mình( như bạn đã nói) do môi trường sống thay đổi: quá trình vận chuyển, cảnh quan và chất nước không đúng với môi trường cũ nó sống (bạn chưa nói rõ đã kiểm tra độ PH và độ cứng nước)
    - khả năng bạn nhận định sai tình huống bệnh của cá nên dùng thuốc dẫn đến cá bị đen
    Nhưng theo mình bạn không việc gì phải lo lắng nếu chú cá của bạn vẫn sống bình thường,ăn bình thường.Trường hợp cá của bạn như mình đã nói mình đã gặp khi nuôi cá la hán.Đó là chú cá mà mình đã post hình cho mọi người cùng xem trong bài "Tìm tên cho cá?" đã đăng trong 4r này.Hiện giờ nó đã hết bị đen và vẫn sống khỏe mạnh.
    Chờ tin vui từ:) bạn

chào bác trungcarong, hôm nay lại gặp bác ở đây?
    mình nghĩ chưa cần cho muối vào hồ cá vội khi chưa nắm rõ nguyên nhân của cá.Muối có tác dụng khử trùng nhưng đồng thời khi cho liều lượng không đúng sẽ làm cho cá bị đen.Mà bé này đang "đen" mà "đen" nữa thì ai nhìn?

15. trungcarong

trungcarong Member

Thích đã nhận:
    0
    còn nhớ mình hả,tại có bà cô chỗ mình làm muốn hỏi về hồ thủy sinh nên đăng ký làm thành viên để hỏi anh fahsailam nhưng chưa thấy trả lời.
    Trung2t3c ko đọc kĩ gòi,mình nói cho 1 chút muối mà chứ đâu có kêu pha muối đâu.Cho ít muối vào để cá dễ thích nghi và kích thích cá thôi mà.^_^.

16. Tanh07

Tanh07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    cá bị đen

Cá bạn bị đen nếu như kèm theo là núp vào 1 góc và ít di chuyển là do :
    -Cá lạ chổ.
    -Gặp cá lớn (nay bạn đã che lại)
    Thường cả tuần cá mới quen và thích nghi, bạn phải làm quen với nó bằng cách cho ăn...

17. hieudiep460

hieudiep460 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thử PH như nào hả các bác ơi,và khắc phục như thế nào, chỉ giúp tôi với.

18. trung2t3c

Thích đã nhận:
    14
    Lọ thử PH có bán ở các tiệm bán cá.Cách điều chỉnh PH có rất nhiều nếu không chuyên bác có thể mua lọ "ổn định PH"-nhưng cách này chỉ dùng tạm thời không tốt cho cá LH, nếu PH giảm ta sử dụng san hô, sỏi cho vào bể để làm tăng độ PH còn nếu PH cao ta thay bớt nước hoặc dùng lá bàng phơi khô giã nhỏ cho vào túi cước thả vào trong bể cá.Thường xuyên kiểm tra chất nước, độ PH để cá có môi trường sống khỏe mạnh

19. bayboody

Thích đã nhận:
    0
    Cá đi phân trắng,đau bụng chứ là gì nữa phải ko anh

20. bayboody

Thích đã nhận:
    0
    Dù sao cũng cám ơn mấy anh,cá tuy vẫn đen nhưng em vẫn rất cám ơn.Em đang tìm 1 bác sĩ để chữa cho nó đây(thằng cháu đích tôn mà),nhưng bây giờ vẫn chưa tìm ra !!!!!!!!!!!!!!