Xin Giúp đỡ cho e Mi Bổi !!

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Tigertran, 10/7/10.

1. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    tình hình hbua e mới bắt 1 e Mi bổi về (nhà chỉ có 1 mình nó) tướng tá cũng tạm ổn, tương đối dạng, ko nhảy đùng đùng bể đầu như mấy e khác. e chăm sóc e nó quá chu đáo, ngày nào cũng cho ăn mồi tươi là cào cào và dế, 2 ngày tắm 1 lần. đã nuôi đc 2 tuần, thế nhưng e vẫn ko đc nghe nó hót, dù là hót chuyện. ko hỉu thế nào. a e nào kinh nghiệm lâu năm cứu e với.

2. hung_nd

hung_nd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Bạn kiếm một file giọng Mi mái, đưa váo điện thoại bật lên là em nó chơi liền. Nhớ treo em nó chỗ thoáng nhé.

3. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    đã thử xủy lun rồi,nhưng vẫn vô tác dụng, mở file mi trống trong máy tinh lun, vẫn ko hót, mở miệng j hết. hix..hix.... ! heo me !

4. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Yên tâm chăm tốt khoảng 20 ~ 30 ngày sau khi mang về là bắt đầu hót ( chú ý cho tắm ít thôi, và treo chỗ khuất -- chim đang bị hoảng đấy mà )

5. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    vâng, e sẽ cố gắng làm theo cách bro chỉ, tại thấy nó cũng khá dạng, ko tung lồng nhìu. hy vọng e nó sẽ sớm hót :(

6. saolant

saolant Active Member

Thích đã nhận:
    20
    Theo em thì bác cho nó tắm vào buổi trưa có nắng, sau đó ném vào vài con cào cào hoặc dế, đem treo lên cao chỗ yên tĩnh, mở file mi mái 1 phút rồi tắt để kích nó, thế nào trưa bác cũng được nghe nó hót. Chim nhà em vẫn thế, nó làm cho 1h đồng hồ luôn.

7. nghiado

nghiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    Mới có 2 tuần mà bạn nôn nóg thế, mình từng nuôi 1 chú 6 tháng trời ko mở miệng 1 lần nữa .

8. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    cám ơn các bro đã góp ý, hiện nay con chim e đã mở miệng hót, nhưng chưa căng, chắc còn nhát, e sẽ cố gắng chăm tốt cho e nó căng lửa, và tranh thủ kiếm tiền tậu thêm 1 e bổi nữa,hehe. !