Xin giúp đỡ con mi quá dữ tính nhà em....

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi No_name, 27/1/12.

1. No_name

No_name Well-Known Member

Thích đã nhận:
    285
    Chuyện là thế này, cách đây hơn 2 tuần, con mi này nhà em là 1 con mi hót xòe đuôi rất đẹp, ko hiểu sang càng ngày tính nó càng hung hăng, mổ lồng ầm ầm, mấy ng ae nói nó căng wa nên cho xả bớt bằng cách đục vài mỏ với các em mi chiến. Mượn đc thằng bạn con chiến khá khá đã làm đc vài trận, cho em nó làm vài mỏ. Đấm đá đc gần 1phut, ko hiểu sao con kia ko chiu đánh tiếp, nhẩy lên cầu hót, em đàng phải dời chim ra.
    Cũng từ ngày ấy, con chim càng ngày càng dữ tợn hơn, đục nát cái cửa lồng chiến của em rồi, hót hét cả ngày, bất kể con nào hót nó cũng hót lại. Em đóng lồng cất vào chổ tối nó mới im, mở lồng là nó vỗ và lồng lộn lên, kể cả lúc em đang xách lồng trên tay....
    Xin các ae chỉ dạy làm cách nào cho em nó xả lửa bớt ah, mình chỉ chơi hót nên ko dám cho đánh nữa vì sót chim lắm, thấy lần rồi đánh rụng hết đuôi đau lòng ghê, mà để vậy sợ nó ko giải tỏa đc lại tự sử thì khổ...hixx..hixxxx......
    Clip em nó đây ah. Tiếc là trần đánh lần rồi xót chim và lo ko biết thế nào nên quên mất quay lại cái clip cho ae xem....
    <iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/f1SJ1Q2CRAo" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Cận cảnh em nó cho các bác dễ nhận xét ah...

<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/ycHkfDut6lA" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Xin cảm ơn ae thật nhiều đã xem

Last edited: 28/1/12
    comnat, RUA01, chotmechim and 4 others like this.
  2. chimbochao

chimbochao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,046
    Nếu chỉ chơi hót thì bạn xách ra cội vài bữa là biết tay nhau thôi mà, con này theo mình là đang căng sổi, nếu thử mỏ mà thua con nào đó là xuống nhanh lắm.

RUA01, No_name and KtsBim like this.
  3. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Nếu bạn chơi hót mà mang đi chọi thử lung tung thế để nó hạ nhiệt thì là 1 sai lầm đấy vì sau này hễ nghe hay nhìn thấy con mi khác là nó bu nan hoặc đứng cửa lồng đòi chọi chứ quên hót hét.
    Cũng k hẳn đây là căng sổi mà là căng thật, còn để nuôi chọi thì t/ăn và chăm nuôi sẽ khác>>tóm lại thái độ 1em mi như thế là Ôk lắm đấy, nhiều người nuôi mi cũng chỉ ước mong mi của mình nuôi thái độ thế này > (Vì đó là phong độ và bản lĩnh "đàn ông" của HM khi...)
    Khắc phục thì chịu khó mang ra sới cho nó hót loạn lên 2,3 ngày, sao phải mang ra sới? vì ở đó có rất nhiều mi nên nó k xác định đc đối thủ nào nên k đánh mà chỉ gào lên hót để thể hiện bản ngã....hì (nhớ đừng cho dí dấm nhiều nhé - nhưng lâu lâu cũng phải cho mi chơi hót làm vài mỏ cho nó duy trì bản chất của nó).
    Còn ở nhà rảnh bạn cứ treo ra cho nó hót, chán và qua giai đoạn này nó giảm nhiệt từ từ thôi k phải lo.
    Cuối cùng nuôi HM thì việc bạn kể là mừng chứ k nên lo, sợ nhất nó biểu hiện tự phá lông đuôi thì chỉ khi ấy bạn cần ốp mái liên tục và tắm nhiều cho nó là ổn!

Last edited: 27/1/12
  4. suhamvui

suhamvui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,089
    bạn cho ăn gì mà chim sung thế, thái độ thế là quá ngon rồi, chỉ có cái hay đục thì hư hết lồng.

Last edited: 27/1/12
  5. No_name

Thích đã nhận:
    285
    xin cảm ta các bác đã tận tình chỉ dạy, con mi này em thường xuyên cho nó ra cội, mỗi tuần 1 lần khoảng 3h, Nó chơi hót suốt từ lúc đi tới về, em ko chơi chọi hay thử xổ bao giờ cả, thấy chim bị gì thì xót lòng lắm. mặc dù biết trước khi wa tay em, nó là con mi chọi và thường xuyên phải thi đấu. Xin cho hỏi a nói cho em nó ra "sới" là gì vậy??? em sẽ làm theo lời chỉ dạy, hy vọng em nó xuống chút, đã đi tong 1 cái lồng ông Tuất hàng rất kỹ rùi...hixxx...hixxx

RUA01 and KtsBim like this.
  6. thansau

thansau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    780
    xin chào bạn no-name theo mình thì chim của bạn là chim chuyền và đang căng hót thôi.[ hầu nhu chim non đều nhu thế cả] bạn chơi hót thì em nó rất hay còn chơi chọi thì em nó không chơi đẳng cấp được...

RUA01, KtsBim and No_name like this.
  7. No_name

Thích đã nhận:
    285
    cám ơn a đã nhận xét, thật sự em ko wan tâm đến đẳng cập chọi em nó thế nào cả vì chỉ chơi hót thôi ah.. nhg em nó là chim bổi lên ah, chim 2 mùa rồi, ko phải chuyền hay con lên, chắc là em nó đang căng nên mới vậy nhg nó phá lồng wa..., e sợ ko xả đc lửa kịp thời, nó ko biết làm thế nào mà tự phá mình thì mệt lắm....

RUA01, thansau and KtsBim like this.
  8. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    nếu căng thế pác nên hạ nhiệt, đừng thúc mồi tươi và chất bổ nữa. chứ pác chơi hót mà kè chim chọi quài, mai mốt quen thói, gặp chim khác là chụp, thế là hết múa hót, pác thử cho nó ăn dế coi sao, cho nó mát nó hạ nhiệt. đóng góp có j sai trái các pác tiền bối bỏ qua cho :D !

RUA01, KtsBim, No_name and 1 other person like this.
  9. lonelybird

lonelybird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    ăn mồi tươi chỉ tổ nó căng hơn thui, tốt nhất là cho e nó ra cội hot như mấy bác trên đã nói, cho nó tắm nhiều 1 chut, cắt hẳn mồi tươi. Chúc bác chủ thớt sơm như ý. Thành thật e thik thái độ em này .

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:33 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:31 AM ----------

Bác suhamvui, năm mới thế nào rùi? có chim đẹp post lên cho a/e thưởng thức với. Chúc Bác năm mới sức khỏe dồi dào, phát tài , gia đình lun bình an . Quan trọng là có thêm nhiều e hay, đẹp.kakakaka

RUA01, KtsBim and No_name like this.
  10. boby

boby Active Member

Thích đã nhận:
    145
    chu chim cua bác la mi choi ma bac lai bao la mi hot, chac để thử moi người. theo toi chú này đầu mặt quá đẹp khoang mắt rộng, tuy nhiên thân hình lại hơi ngắn, nước lông hơi ướt và lại có 1 nốt ruồi bên mắt phải, chim nuôi diện khá căng nhưng chưa đc khỏe( lông chưa chặt )

11. boby

boby Active Member

Thích đã nhận:
    145
    to no_name: ko biết bác hỏi muốn cho chú chim của bác hạ nhiệt là thật hay đùa nhưngtooi cung mạn phép bày 1 cách lam cho chú bình tĩnh lại ( thản chim ): cố gắng nuôi 1minhf chú ấy 1 nhà, ko cho nghe thấy tiêng chim mi khác( bát kể đực hay mái), nên cho đi chơi ở chỗ yên tĩnh chỉ có 1 mình, koneen cho ra cội dươt với chim khác, chế độ ăn uống moi tươi tắm rửa vẫn bình thường, cho chim vào lồng phóng mõi ngày 1/2 ngày. đến lúc nào chặt lông ( chắc phải 2 tháng nữa ) thì mang ra cội làm 1 trận.

lonelybird, KtsBim and No_name like this.
  12. suhamvui

suhamvui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,089
    thanks, mình thì có em mộc mới xong lông hôm nào sẽ post qua topic " thi đua thuần mi bổi" nhưng sắp ra trận rồi nên không cho nó thò mặt ra, ae chém chết

13. nguyenduchuan

nguyenduchuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    563
    con này mỏng mỏ hót tốt ,móng chân quá dài nước nuôi như vậy có lẽ chưa thể chiến được lâu .lông lá kém tắm lồng chim chọi mà để phân như vậy ?[đá gì]bạn cứ để như thế chùm áo lồng vào 2 ngày chim tự xuống lửa không khéo phải s0s.= 0xy.nói tóm lại chơi chim chọi k ai để lồng chim bẩm vậy.

14. No_name

Thích đã nhận:
    285
    em trùm nó kín mít và để lồng dơ là thử xem nó có hạ nhiệt ko mà bác, có ng mách với e như vậy, vì muốn con chim hạ nhiệt và đuôi mau ra dài thôi nên ai nói gì em cũng thử làm vậy, một là thêm kinh nghiệm, 2 là hy vọng đúng cách để làm em nó bớt bực dọc thôi. em ko chơi chọi nên cũng ko wan tâm lắm em nó có chiến đc thế nào, chỉ hy vọng nó hótt hét tốt, ko sợ con nào khi kẹp giàn chơi hót là em vui lắm rùi.... cũng rất cám ơn a đã góp ý....

cám ơn a đã chỉ dạy, trời ah, em nói rất chân thành là muốn con chim hạ nhiệt vì nó đang bức bối wa, em ko chơi chọi nên ko dám chọi nữa đâu, lần rồi chọi thử là do có ng mách là nó sẽ hạ nhiệt nên mới làm liều, nó chọi bị rớt hết đuôi, mặt bị trày nên xót lắm rồi, hy vọng post lên đây để xin đc giúp đỡ từ các ae có nhiều kinh nghiệm thôi....

KtsBim and thansau like this.
  15. Dũng-TD

Dũng-TD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    604
    cũng lạ nuôi chim không căng thì bảo không căng, nuôi căng quá thì lại sợ, thôi thì hạ nhiệt đi bạn không thì đổi cho mấy bác chim chọi ấy, hình như mắt nó màu nước biển phải không nhỉ, chúc bác như ý

KtsBim, lonelybird and thansau like this.
  16. Lão Hột

Lão Hột Member

Thích đã nhận:
    18
    kon của mình cũng vậy nè ! đá tung lồng nhìn xot ruột quá ,
    [video=youtube;ltOAWEJfbWw]http://www.youtube.com/watch?v=ltOAWEJfbWw&t=8s[/video]
    quay bang máy đểu nên mò quá :D

KtsBim, thansau and Dũng-TD like this.
  17. thansau

thansau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    780
    xin lỗi bạn no-name bạn ra chủ đề hơi khó với anh em nuôi chim chọi chúng tớ, chỉ vì dân chơi chim chọi lúc nào cũng chỉ tìm cách cho chim căng và luôn luôn ổn định độ căng. còn làm cách nào cho chim tụt thì ít khi anh em nghĩ tới. có vài lời ngớ ngẩn mong bạn bỏ qua....

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:08 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:02 PM ----------

bạn cố gắng quay cho thật nét rồi úp lên. để anh em xem thế này khó đánh giá quá,,,,,,

KtsBim, lonelybird and No_name like this.
  18. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    đổi loại cám khác cho nó đi anh, bảo đảm hiệu quả tức thì...đổi sang loại nào ít chất đạm hơn ấy. chú ý không để nó bị sốc, thay lông tiếp tục là được.

KtsBim, lonelybird and No_name like this.
  19. No_name

Thích đã nhận:
    285
    Dạ có gi mà phải xin lỗi a ui, cùng nhau trau đổi, cùng học hỏi thêm, đó là thứ quý giá nhất trong thú chơi tao nhã này mà...
    nhg em có chút ý kiến, ko phải mong ae bỏ wa, em thì ko chú tâm chơi mi chọi, nhg thú chơi chim đã ngấm trong máu cũng đc gần 20 năm rùi... có 1 thời cũng là tín đồ của dân chơi than chọi, các ae ở SG, chơi cội LTR hay Bi Sắt 5,6 năm trước mà có than gia than chọi chắc ít nhìu cũng bít có thằng như em ahh...
    .em nghĩ nui chim căng rất cần thiết cho ng đi chọi nhg cách xả lửa cho các em nó cũng wan trọng ko kém. Ví dụ nhg khi em nó tới đỉnh rùi mà vì lý do nào đó ko lâm trận đc nhg chưa tìm đc đối thủ như ý, chưa đúng thời điểm ra quân thì cũng cần phải xả lửa cho em nó chứ?? đâu có thể để căng mãi vậy đc????
    cũng đã áp dụng nhìu cách cho em chọi này rùi nhg đều ko làm nó giản mà lại căng thêm...hixxx...hixxx.... pó hết chi rùi các bác....
    thôi thì tài hèn sức kém, chỉ mogn đc các ae chỉ dạy thêm... Đúng là càng thêm tí tuổi, càng kém cỏi, thôi thì chỉ chơi hót cho nó lành...hihihi...
    Tiện thể xin post em xòe cứng sắp gia nhập vào làng cùi nhà em, mong các bác chỉ bảo thêm cho....
    cám ơn các bác....
    <iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/Ro5XfFeRhPk" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

KtsBim, thansau and lonelybird like this.
  20. lonelybird

lonelybird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    kakakaka. lát ra tiệm anh Vũ xem có em nào tốt ko? bắt 1 em về thuần vs a/e cho vui. cặp mi kia cho vào lồng ghép rùi, ko tiện làm náo động bọn chúng làm ăn .kakakakka, sắp đến mùa sinh sản rui, hy vọng năm nay se có thủ hoạch khá.

KtsBim and thansau like this.