Xin giúp đỡ để bắt lại chim bị xổng

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi BeBeNK, 23/9/08.

1. BeBeNK

BeBeNK Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Sáng nay họp chợ Bưởi, em vừa mua được 2 chú khuyên mới, ứng quá. Về thả chung vào 1 chuống to với 1 con ở nhà. Trưa ngủ dậy thấy sao nghe tiếng chim kêu chít chít ở đâu xa xa. Ngó ra ban công thì ôi thôi, còn đúng 1 con, không biết có phải tại cái lồng sắt nan thưa nên 2 em chui ra bay mất không. Tối nay em đang ngồi trong phòng thì lại nghe tiếng chim kêu rất gần, mở cửa ra cái thì 2 con từ ban công vụt bay mất. Em rất muốn bẫy lại chúng nó nhưng không có dụng cụ mà cũng chẳng biết làm thế nào :( Có bác nào ở gần khu Ngọc Khánh, Giảng Võ có thể cho em mượn bẫy hay qua giúp em được không ạ

2. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Cái lồng bẫy 2 cửa có 20k đi mua một cái về mà bẫy lại,nhưng sáng mai xem chim sổng còn ở đáy không đã,nếu còn thì nhanh chóng đi mua và nhớ mua thêm một quả hồng đỏ(hồng dấm)bổ ra cho vào ngăn bẫy,cho con còn lại vào ngăn dưới,treo lên là ăn liền.nếu không bẫy lại được cái lồng này để nuôi khuyên mộc cũng hay ra phết đấy.Chỗ bạn ở mùa căng nghe khuyên líu chác sướng cái lỗ tai lắm nhỉ,nhiều cây xanh mà toàn cây to thôi,chúc may mắn nhé.

3. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Mua lồng bẫy đi bạn ơi, tầm 40k là đủ . Ặc :)) theo kinh nghiệm của bản thân , mình chẳng khi nào nhốt chung chim mộc với chim thuộc cả , làm thế nhiều lúc lợi bất cập hại !

4. BeBeNK

BeBeNK Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Cám ơn mọi người đã chỉ bảo, em sẽ đi mua 1 cái lồng về bẫy lại ạ. Bác Lưu Khang ơi cả 3 con đều là chim mộc hết nên em mới nhốt chung. Em còn lại sáng nay đã chết rồi ạ. Buồn quá. Hôm qua em cho ăn vẫn ăn uống bình thường. Sáng nay dậy thấy xù lông xong rồi đang đậu thì ngã oạch xuống, giãy giãy mấy phát rồi chết. Em không rõ lý do gì cả. Hôm qua em cho ăn mỗi chuối tây. Ban đêm em để ngoài ban công nhưng cũng kín gió. Không hiểu có phải tại vì đêm qua bão về, thời tiết thay đổi nên nó thế ko ạ ?

5. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    [quote. Em rất muốn bẫy lại chúng nó nhưng không có dụng cụ mà cũng chẳng biết làm thế nào :( Có bác nào ở gần khu Ngọc Khánh, Giảng Võ có thể cho em mượn bẫy hay qua giúp em được không ạ[/quote]
    Bạn tham khảo bài " Một cách đơn giản để bẫy lại Chim"(khi không có lồng bẫy) trên diễn đàn ấy . Hy vọng bạn bắt lai được nó. Nhớ để cách này thành công thì cánh cửa lồng của bạn phải đủ trơn để tự sập xuống được mhé. Chúc thành công/

6. banhbaorau

banhbaorau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    đối với khuyên mộc thì khó lắm!!!mấy con này nó ko vào đâu!!trừ khi bạn nuôi khoảng 2 tháng trở lên!!tất cả các em này khi bị xổng đều yếu!!!ko bay nhanh được!!!bọn nó hướng lên cao!!và thấy cái gì có thể đậu được là đậu liền!!!sau khi đậu sẽ ko bay lung tung!!!1 phần là bị hoảng vì thoát được!!!nhưng cũng 1 phần là nó quen với môi trường trong lồng rồi!!!ko muốn đi nữa!!!những khi đó bạn phải thật nhanh lấy 1 lồng khác có khuyên và để cạnh 1 cái lồng ko có khuyên!(chú ý!!!để 2 cái lồng tại một vị trí ngang tâm của chim!!sao cho nó nhìn thấy được)!mở cửa lồng ra!!!con khuyên thấy lồng là sán vào ngay!!!(nên tránh mặt cho đến khi nó bám vào lông!!!)nếu đã thấy nó bám và lồng mà loay hoay ko biết cách vào thì chúng ta đi ra!!!yên tâm là có thể nó sẽ ko bay nữa!!!lúc đó chỉ cần cầm cái lồng rỗng để lên trước mặt nó(cửa lồng)là nó nhảy vào ngay!!!khi nhảy vào rồi thì nên bình tĩnh!!tránh làm con chim hoảng lại bay mất!!!nhẹ nhàng đóng cửa lồng lại!!!lấy áo lồng chùm vào cho nó đỡ hoảng!!!(chỉ đối với chim đã nuôi)
    -còn mấy e mộc thì tốt nhất là bỏ!!!nó ko về đâu!!!khuyên nuôi rồi mới tiếc chứ mới mua thì tiếc làm gì!!!hehehe

7. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Thế có nghĩa là con khuyên của bạn chưa vào được cám rồi(chưa biết ăn cám)tới này nếu còn mua nữa bạn phải tập cho nó biết ăn cám.Bạn nên mua khoảng 2-3 con,dốt chung,trong lồng có một cái vỏ sữa chua(buộc chặt vào đáy lồng)đổ cám vào rồi đặt một nửa quả chuối chín nục lên trên cám,lăn đi lăn lại quả chuối cho cám dính vào,chim ăn chuối sẽ ăn cả cám ,hết chuối chim sẽ biết ăn cám,nếu không ngại tốn kém bạn mua 1 gói bánh đậu xanh trộn thêm vào thì càng nhanh và chắc chắn hơn.

8. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    bạn ơi có mấy bài viết ở trang 2 nói về cách bẫy lại chim bị sổng đó, bạn nên đọc và tìm hỉu nha

9. trần hào nam

trần hào nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    he he, sáng nay em còn vừa bị sổng mất em khuyên có mào đây này! Nhưng mà là mộc nên đứt luôn rồi. Muốn bẫy lại thì ít ra cũng pải có 1 thời gian nuôi lồng chứ nếu chân ướt chân khô về nhà mới mà sổng thì chịu thôi bác ạ!

10. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    oài anh nam mới bị sổng mất 1 em có mào àh, phí thế anh, thế nó có quanh quẩn ở nhà ko, em mặc dù đi bẫy chim suốt ngày vậy mà hôm trước bị sổng con khuyên gãi được nó còn bay mất tích luôn nè

11. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Hôm trước mình cũng bị dứa luôn. Bẫy em ý được ngay trên thượng (em ý quát to đanh dáng đẹp, vừa bẫy song bắt nhau với mất em cũ) được khoảng một tháng lúc chuyển lồng tắm cũng bị em vot ra mất sau đó mất tích luôn ko thấy nữa tiếc đứt ruột. Khi sổng rồi ít em quanh quẩn lại chỗ đó lắm tuyền thấy vút mất tích luôn thôi.

12. BeBeNK

BeBeNK Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Các bác ơi thế làm sao đê chim nó chịu tắm ạ, em xịt nước vào người nó rồi, mà nó vẫn ko chịu nhảy vào chậu nước để tắm

13. trần hào nam

Thích đã nhận:
    2
    anh bẫy đc hôm trước thì chiều hôm sau lách nan lồng bay mất. mới bẫy nên còn yếu, tiếng chưa đanh nhưng quát lại hết. Đau cực kỳ đau. Bay sang bên đường khu Công ty xd HN thì có mà trời bẫy lại đc. Hôm qua cay quá uống rượu về lèm bèm với bà xã bị nó nói té tát đây này:crying::crying::crying:

14. BeBeNK

BeBeNK Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Các bác ơi cho em hỏi là 2 cánh chim nó ép sát người nhưng ko chạm đến nhau thế có phải là bị xệ cánh ko ạ ?

15. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    :laughing::laughing::laughing:anh Nam mà cũng bị vợ nói cơ àh, hì hì, thôi đành chịu anh àh, ai bảo ae mình thích chim cò chứ, các chị em phụ nữ có mấy ai thích chim cò như ae mình đâu, may mà em iu được đứa cũng thích chim anh àh, lúc bị sổng nó còn tiếc hơn em ý

16. trần hào nam

Thích đã nhận:
    2
    thế thì bà xã nhà chú cũng giống vợ anh rồi. nó là chuyên gia đi mua sâu hộ anh đấy. dạo trước cứ thứ 7, cn nào mà 2 vợ chồng chẳng dắt díu nhau đi bắt mộc.

17. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    oài, hay đấy nhỉ, hôm cn bọn em cũng thế nè, em vừa mới úp hình lên rùi đó, thế dạo này anh bận quá àh , thế dạo nay thứ 7, cn anh có hay đem chim đi dượt ko, mấy người bảo là lâu lám rùi ko thấy anh mang chim da ngoài đấy