Xin giúp đở dùm lính mới !

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi Huu Dan, 19/5/12.

1. Huu Dan

Huu Dan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Em vừa mới mua được 1 chậu Lan ngoài chợ, được trồng trong chậu nhựa vật liệu trồng bằng gỗ mục. em có đọc thông tin ở đây thì được biết Lan Hồ Điệp ( Mãn thiên hồng) và loại lan trồng theo kiểu công nghiệp. hoa đẹp, bông to lá rễ tốt
    Xin hỏi việc thay chậu có tiến hành bây giờ kg ?? hay là đợi sau khi hoa tàn rồi mới tiến hành thay chậu và nuôi lại, em xin hỏi để Lan trong nhà (cạnh cửa sổ) để nuôi và chăm sóc Lan được kg ?? xin các ac chỉ giáo dùm cách trồng và chăm sóc Lan ( môi trường, nhiệt độ, tưới, phân.....)
    em là lính mới kg biết gì về Lan nhưng thích Lan giờ bắt đầu thú chơi, vì là kiến thức ở đây nhiều quá 1 ngày kg thể đọc và hiểu hết được nếu cứ tìm tài liệu ở đây mà đọc thì khi hiểu được chắc Lan trở thành cây khô mất, rất mong được hướng dẫn. Cảm ơn nhiều!

gadep, vinhlisheng and MAVOI like this.
  2. culanluasg

culanluasg Bác sĩ "gây nghiện"

Thích đã nhận:
    695
    bạn cho xin vài tấm ảnh nhé..................

MAVOI thích bài này.
  3. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    Dù là mãn thiên hồng hay milva điên thì cũng là hồ điệp , loại này tuyệt đối không được đón ánh nắng giữa trưa hè , bạn trồng trong nhà cạnh cửa sổ là tốt rồi nhưng cũng phải né cái nắng , đón cái gió và cái ánh sáng , theo mình nên thay chậu luôn đi cho nó hứng khởi , nên chọn chậu gốm to gấp đôi chậu cũ luôn vì chậu to cây nó sẽ ăn được nhiều hơn và lớn nhanh hơn :devil: , vì chậu to nên độ ẩm và nhiệt độ trong lòng chậu ổn định hơn , nhấc cây ra khỏi chậu cũ vì trồng toàn bằng gỗ mục nên không cần vứt bỏ mà đặt luôn cả tảng vào chậu mới , bổ sung thêm chất trồng , chất trồng có nhiều loại nhưng theo mình nên trồng 30% than củi cỡ 1cm , 50% vỏ thông đã qua sử lý ( sử lý thế nào không quan tâm cốt là đã sử lý ) cỡ 1cm , 20% là bọt sốp nhỏ (thùng sốp cắt nhỏ cỡ 0,5 cm ) , đặt cây vào chậu mới căn sao cho gốc lá thấp nhất ngang bằng với miệng chậu là được , cho chất trồng thêm vào , vỗ nhẹ vào miệng chậu cho chất trồng nền chặt lại , dùng phân gói loại 14/14/14 để 2 gói đối xứng nhau cách gốc 3cm là xong treo lên chơi luôn , nếu cẩn thận thì mua thêm một cái khay chứa nước buộc chặt vào đáy chậu vì để trong nhà khi tưới nước nước thừa rơi đọng vào khay , cứ yên tâm mà trồng đi , chết cây này ta lại mua cây khác lo gì , vì nếu ta không mua cây ta lại phải mua cái gì đó không phải cây :sick:

Tieu Giao, honhorung and x-youtoo like this.
  4. Huu Dan

Thích đã nhận:
    124
    Xin cảm ơn MAVOI đã nhiệt tình chỉ dẫn,
    3 thành phần đó có trộn lên cho đều kg MV ?? xin hỏi bọt xốp đó có tác dụng gì với cây ( muốn được hiểu biết)

và đây là em nó ạh

MAVOI and vinhlisheng like this.
  5. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    cái bọt sốp chỉ có tác dụng tăng thể tích rỗng trong lòng chất trồng thôi , nếu không muốn thì chẳng cần cũng được , chất trồng do mình tao ra thôi chứ ngoài thiên nhiên từ hàng triệu năm nay có ai vào rừng trộn chất trồng cho phong lan đâu, mà loại này theo như mình biết thì hình như không phải mãn thiên hồng , vì nhớ không nhầm thì mãn thiên hồng hoa nó phân nhánh hay sao ý và màu nó thẫm hơn , còn loại này tên là gì thì mong các cao nhân chỉ bảo

Last edited: 21/5/12
    x-youtoo and Huu Dan like this.
  6. x-youtoo

x-youtoo Chỉ yêu mỗi Lan thôi

Thích đã nhận:
    658
    Đây cũng là Hồ Điệp, nhưng người ta gọi là Hồ Điệp Hồng còn Mãn Thiên Hồng thì hoa nhỏ hơn, muốn phân nhánh thì cây phải khỏe hoặc sử dụng bí kíp Duykeiki :D.

Nói chung là tìm hiểu thêm tài liệu thì trồng Hồ Điệp không phải là ko thể, chỉ có điều đầu tư vào vật dụng hỗ trợ khá nhiều và hơi vất vả tý (nếu muốn cây to, khỏe ...)

1. Giá thể, chậu, móc ...

2. Phân, thuốc ...

3. Dụng cụ dao, kéo ...

4. Thời gian chăm cây ... :D

Huu Dan and MAVOI like this.
  7. Huu Dan

Thích đã nhận:
    124
    cảm ơn X-Youtoo nhiều, cho HD hỏi phân nhánh là thế nào ạ ?? còn việc ra hoa, ta cứ chăm cho cây tốt rồi cây tự nhiên trổ hoa, hay là đến kì ( chơi tết chẳn hạn, mỗi năm 1 lần hoa) ta bón phân để thúc đẩy cây trổ hoa ???

8. x-youtoo

Thích đã nhận:
    658
    Bạn có thể tìm hiểu trên diễn đàn internet tất cả các bài viết về lan hồ điệp của bác culanluasg - bác này viết cho nhiều diễn đàn quá nên bạn phải dùng google cho tiện :D

Nhìn dàn cây hồ điệp của bác ấy ... phát thèm luôn=P~

Đặc biện là món lâu lâu tưới thêm ít nước vôi loãng thì cây phát triển to như khủng long ấy :applause:

Cho bạn tấm hình về bác ấy này:

Last edited: 22/5/12
    Huu Dan and MAVOI like this.
  9. xXxkenshixXx

xXxkenshixXx Active Member

Thích đã nhận:
    114
    cho mình hỏi x-youtoo chút nhé , bạn đã sử dụng qua Duykeiki chưa ? mình có nghe tới loại thuốc này bên dd dalatrose thì phải ?

MAVOI thích bài này.
  10. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    duy keiki thì chưa biết thế nào nhưng thấy có người nói giá thì không ổn lắm , vì với hàng su pe keiki gì đó mà chia nhỏ ra còn rẻ hơn cái duy keiki nhiều nên người ta nghi ngờ duy keiki kà loại kia pha loãng rồi chia nhỏ ra bán để kiếm lời , nói chung kiếm lời là điều hứng khởi cho người trồng và chơi lan nhưng nếu mà loạn ngôn hữu tướng thì lại trở thành sấu xa gây nên điên đảo , chỉ mong rằng những cống hiến của duy là sự thật và người việt nên dùng hàng việt bồi đắp tình cảm cho nghề trồng lan của người việt càng nhiều càng tốt
    ảnh trên đại ca cù lần lửa có cái cây gì khủng quá , không biết có nhiều ngân lượng không hả bạn =P~

Last edited: 23/5/12
  11. x-youtoo

Thích đã nhận:
    658
    1. Duykeiki thì mình đang đặt mua và thử nghiệm

2. Bác Culanluasg còn show 1 cây khủng long bạo chúa 3 nhánh cơ, nhưng ko hiểu sao link die mất rồi - bên mục hạ thấp thân cho cây hồ điệp khổng lồ ở mấy diễn đàn kia.

Còn lại hầu hết dàn lan của bác ấy nhìn rễ, thân, lá đều toát lên 1 sức sống mãnh liệt ... =P~

Last edited: 23/5/12
    vinhlisheng and MAVOI like this.
  12. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    À thì ra đây là cây hồ điệp khổng lồ , lần đầu tiên nhìn thấy nên cũng hơi hoảng , không biết ngoài hà nội người ta có bán không nhỉ , nhìn bác chủ vườn tay cầm nắm cái móc treo biết ngay là dân pro rồi , một ngày không nhấc lên hạ xuống chục lần chắc là không chịu được , you to tìm lại cái link đi cho anh em xem chút , cái loại khổng lồ này hay đây , nhìn cây nó thế kia chắc hoa nó to như cái bát , trước nay mình không thích hồ điệp lắm vì loại này có lá mà không có thân , giờ nhìn cái cây khổng lồ này hao hao giống loại đạilongtu nên khoái lắm rồi đấy , tạo điều kiện gia tăng khoái cảm cho anh em tí nhé you to , còn cái ảnh nào về hồ điệp khổng lồ pots lên nhé , cả thông tin cá nhân , cặp sốt , dinh dưỡng , tưới tắm luôn nhé , thank trước

x-youtoo and vinhlisheng like this.
  13. x-youtoo

Thích đã nhận:
    658
    Last edited by a moderator: 1/6/12
    Túy Lan, MAVOI, lulu and 2 others like this.
  14. xXxkenshixXx

xXxkenshixXx Active Member

Thích đã nhận:
    114
    đọ sức với bác culanluasg chút nhé ^^

MAVOI, vinhlisheng and lulu like this.
  15. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    =(( không chịu nổi được nữa rồi , mấy chưởng này đam nặng quá , đề nghị các bác không nên dọa em vì tính em rất hay sợ , ngần kia bông hoa mà bông nào cũng căng hết cỡ ... cây không khỏe chắc không nở được như thế. bác nói rõ cho anh em biết về cái vụ tưới nước vôi cho hoa lan có tác dụng gì vậy, có phải bổ sung can xi chống loãng xương không vậy , vì như hồi xưa em tưới nước vôi chỉ có tác dụng chống nấm mốc và ngăn không cho bướm đẻ trứng nên không phải phun thuốc sâu , còn bây giờ thuốc nấm có rồi , thuốc sâu cũng nhiều nên em không tưới nước vôi nữa , cái vụ nước vôi này bác đừng bí mật nhé , nói cho anh em học hỏi đi :blushing:

Last edited: 3/6/12
    vinhlisheng thích bài này.
  16. Huu Dan

Thích đã nhận:
    124
    các Bác cho em hỏi tên cây lan này, em mới mua ngoài chợ về, vừa thay chậu xong các bác xem giúp, cảm ơn nhiều !!

17. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Cây này Mitonia Keiko Komoda đấy HD ơi!
    Dòng mitonia là hoa của khí hậu ôn đới... bác cứ trồng thử xem sao, nếu thuần thì khoảng vài năm sẽ có hoa trở lại

MAVOI and vinhlisheng like this.
  18. Huu Dan

Thích đã nhận:
    124

wow...tên dài quá bác Lulu nhỉ !! có tên tiếng việt kg bác ( kêu lóng lóng í ) cây này có hiếm hơn hồ điệp kg nhỉ (ở vietnam) ?? chứ HD mua chậu này đắt hơn chậu hồ điệp gấp đôi, à còn cái chậu như HD nói kg có lỗ bên hông chỉ có 5 lỗ ở đáy được kg bác lulu, có cần khoan lỗ hông kg ??

19. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Muốn kêu tên việt lóng ngóng thì tên nó là "mì-tô-nha". Thực ra cây này không hiếm vì nó không trồng được ở vùn nóng nên ít người trồng, và rất khó (hầu như không) cho hoa, chứ trên Dà Lạt nhiều lắm bác ạ! Cần thêm thông tin thì HD cứ hỏi bác Nup, bác xXxkenshixXx.
    Còn cái vụ "lỗ" thì phải sờ tận tay thấy tận mắt thì mới biết được, nói chung chậu ít lỗ thì chất trồng phải thoáng... trồng làm sao quan sát thấy bộ rễ khỏe và luôn phát triển là được.

MAVOI, vinhlisheng and Huu Dan like this.
  20. vinhlisheng

vinhlisheng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    750
    Vì thông tin mạng quá ít, các anh chị em xin tư vấn giúp em về vùng sinh sống tại Việt Nam, điều kiện trồng tại nhà của các cây sau:
    1. Cây Hoàng thảo Thủy tiên (Kiều) dẹt ~ Dendrobium sulcatum
    2. Cây lan huyết nhung vàng ~ Renanthera citrina

Em xin vô cùng biết ơn!