Xin giúp đỡ ,mắt và mũi gà xuất hiện những nốt xưng to

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi doantruong, 27/2/11.

1. doantruong

doantruong Member

Thích đã nhận:
    5
    Đàn gà mình được 3 tuần tuổi , Bữa nay kiểm tra thấy trên mí mắt và mũi gà xuất hiện các nốt xưng rất to , làm gà khó thở và mắt chỉ mở hé . Không biết gà bị bệnh gì ? Mong ace giúp đỡ cách chữa trị , dùng thuốc gì và dùng như thế nào , cảm ơn ace nhiều.

2. QUYENTSN

QUYENTSN Member

Thích đã nhận:
    16
    Chắc là gà bạn bị nổi trái đó
    Bạn ra thú y mua tetraciline về cho uống gấp nhé
    Bạn để ý: nếu nổi ngay mắt gà sẽ không thấy đường để ăn => bạn phải nhét cho nó đó
    Nói chung bệnh cũng không nguy hiểm lắm đâu, khoảng 1 tuần sẽ khỏi, các mụt tự mất
    Thân

3. sonke-hanoi

sonke-hanoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    gà bạn bị lên đậu rồi bạn ơi,bệnh này chữa được nhưng hơi lâu đấy bạn à,bạn ra hiệu thuốc mua thuốc chựa phỏng dạ của người í,bôi vào nhưng chỗ sưng lên,cho gà vào chỗ kín gió,bật đèn sưởi ấm.gà bị bệnh này về sau thể lực sẽ kém đi nhiều bạn à.xin chia buồn.đà gà nhà mình cũng bị bệnh này rồi.đàn có 7 con thì 4 em ra đi.Thân!!!!!!!!!!!!!!!

dinhtu_star thích bài này.
  4. dinhtu_star

dinhtu_star Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    đúng rồi,gà nhà bạn bị đậu rồi, bệnh này không nghiêm trọng nhưng ko để ý thì cũng dẫn đến tử vong do gà không ăn uống gì được, bạn ra hiệu mua thuốc và tri bệnh cho nó nha, nó không ăn được là phải nhét cho ăn nha. bạn nhớ dùng cả thuốc uống và thuốc bôi nha. cũng đừng lo quá, không nghiêm trọng quả mức đâu, nhưng phải phát hiện sớm thì hiệu quả chữa trị tốt hơn .

Last edited: 2/3/11
  5. thanhduyy

thanhduyy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Gà nhà mình cũng bị như vậy, nói chung không quá nguy hiểm, từ từ sẽ rụng miễn là gà vẫn ăn uống bình thường