Xin giúp đỡ: nước hồ em chưa bao giờ trong !

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi weiwuvn, 31/7/07.

1. weiwuvn

weiwuvn Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồ em setup được khoảng 2 tháng, 100x40x50, 3 bóng Jebo 90cm mở 13h/ngày, lọc tràn, CO2 2 giọt/s, nền và cây của bác Codai. Từ khi setup đến giờ nước chỉ trong khi thay nước, sau khi thay nước 24h là nước bắt đầu ngả màu trắng đục như nước vo gạo, sau 4-5 ngày là cả hồ mờ mờ như vừa cắm cây xong vậy. Tuy nhiên cây phát triển tốt, cá cũng chẳng bị gì, chỉ có ít rêu chấm xanh bám trên kính. Em nghĩ nát óc vẫn không hiểu tại sao, đành cầu cứu mọi người hic hic.

Lọc của em dùng gòn lọc và ceramic rings, máy bơm AP1200.
    Nước thì dùng nước giếng pH=5.5, sau khi thay nước vào hồ (ngay cả thay hơn 50% hồ) thì cũng chỉ 24h sau đó là pH trong hồ là 7, và pH=7 cứ thế duy trì không tăng cũng không giảm.

Xin mọi người giúp em xem tại sao nước hồ em đục thế? và cách khắc phục?

Có phải do xác vi sinh lơ lửng trong nước? Nếu vậy tại sao thay nước không hết? và cách giải quyết?
    Có phải xì nền? Làm sao nhận biết được nền bị xì? và cách giải quyết?
    Còn lý do nào nữa không?.....

Rất mong các bác giúp đỡ, chứ trồng cây có xanh tốt mà chỉ ngắm được lúc thay nước thì chán lắm ạ.

2. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @
    - mua 1 chai vi sinh đổ vào sau khi thay 30% nước . khi bông có mầu nâu tức là hệ vi sinh đã có . thường người ta ví rằng . bông bẩn => nước trong và bông sạch ==> nước đục . tốt nhất qua pác CD xin ít bông đã dùng rồi cho vào ngăn lọc là chuẩn nhất
    - pH cao ban kiểm tra lại sỏi ( sạn ) có lẫn đá vôi hay ko
    .....

3. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    bác hovaten nói đúng đó, hồ bạn thiếu vi sinh. bạn kiếm 1 thành viên nào có hồ đã ổn định thì xin nước về mà cho vào. Khi có vi sinh thì nước sẽ trong

4. weiwuvn

weiwuvn Active Member

Thích đã nhận:
    1
    bông lọc của em nó nâu rồi bác ạ (2 tháng rồi mà), vi sinh bổ sung thì em có dùng loại bột Bio-Bacter hay gì đó của VN sản xuất trong tháng đầu tiên, vậy chắc phải dùng thêm quá.

5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Blue nghi là hệ thống lọc có vấn đề, hiệu quả chưa cao nên không lọc hết xác vi sinh, gây ra màu nước vo gạo...bạn tham khảo lại hệ thống lọc của bác CD xem sao.

6. HaiMy

HaiMy Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Trường hợp này giống hồ em quá...nước giếng, nền Cỏ Dại. Tháng đầu là nước vo gạo, thay nước mệt nghĩ luôn cũng vậy, khoảng 2-3 ngày là thay 50%. Đến tuần thứ 5 để luôn 1 tuần mới thay, thì trên kiếng có 1 lớp rêu mờ và nước bắt đầu trong hơn...Em chạy quạt nên nhiệt độ 28-29 thôi, thấy nước cũng mau trong hơn. Chúc thành công.

7. phantuanlinh

phantuanlinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Vụ án này seo giống em bị hùi trước quá. Em sử lý như dzầy nè: Một ngày thay nước 20 -> 30%, ra CQ mua chai As3 mỗi lần thay nước nhỏ vào ấy. Khoảng 01 tuần là như nước Lave ấy.:laughing:

8. phat

phat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    tuy ở xa tận chân trời nhưng ở ngay trước mắt
    ha ha ha ha ha :laughing: :laughing: :laughing: cứ tưởng cái vụ này chỉ có mình em bị ai ngờ củng có bác Weiwuvn bị giống em.Lúc trước em củng làm 1 hồ bằng nền ADA củng bị giống như bác mà siêng lắm ngày nào em củng thay cho nó trong nhưng cứ thay hoài mà không hết em chán em bỏ phế nó luôn em không bật lọc bật đèn không CO2 luôn tự nhiên 1 ngày đẹp trời cái nó trong em củng không hiểu tại sao nhưng sau này đi hỏi thì mới biết ra là do con vi sinh bị chết nên mới bị như vậy.Em nghỉ bác nên xin nước hồ củ của bác Cỏ hay ai mà làm hồ lâu rồi đô vào 1 ít cho nó con vi sinh thì sẽ trong thôi.Chúc bác thành công và hồ mau trong :blushing: :blushing: :blushing:

9. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Tặng weiwuvn phương pháp:
    One in one out
    Hy vọng giúp hồ bạn mau ổn!

10. weiwuvn

weiwuvn Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Hic, từ trước giờ em toàn thay nước kiểu 1 vào 1 ra, dùng ống mểm loại nhỏ nhất để tốc độ thay nước chậm đấy anh BD ạ

11. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Hồ 02 tháng mà nước đục hoài thật không nghĩ ra được lý do. Hồi đó hồ anh phantuanlinh đục do giặt bông lọc quá kỹ (trắng tinh lun). Thôi thì anh cứ cố gắng thay nước 1 tuần 2 lần, sau khi thay nước bổ sung AS3 xem thế nào.

12. weiwuvn

weiwuvn Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Vâng, em đang tức quá định đi mua cái lọc ngoài về thử xem có phải tại lọc không, bây giờ thử cách bổ sung vi sinh xem thế nào (dù sao cách này đỡ tốn hơn mua cái lọc ngoài hihi)

13. violet1411

violet1411 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    không biết bạn có giặt bông lọc mỗi khi thay nước không nhỉ .theo mình thi chỉ khi nào bông loc dơ wá mới giặt thôi .còn giặt thường xuyên.cũng làm hệ vi sinh bị chết và sẽ gây đục nước trong vài ngày sau khi thay nước .

14. weiwuvn

weiwuvn Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình chưa bao giờ rửa ngăn lọc cả, nó dơ hầy à. Hay là vì mỗi lần thay nước kiểu 1 vào 1 ra (khoảng 1h - 1h30) mình tắt lọc nên vi sinh nó toi hết rồi nhỉ?

15. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Đừng thay nước nữa bạn ơi , thử tắt đèn 3 ngày xem sao:)

16. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    trời đất, sao hồ của em kì vầy nè, mới set up xong cỡ 1 tuần là nước trong vắt. Đục chỉ 2 3 ngày đầu thôi, hiện hồ dc 3 tuần rồi mà chả thấy rêu mốc gì xâm hại cả,đã vậy cây cối vẫn xanh tốt, vậy có bình thường ko hở các bác? Em thấy ai ai cũng để trên 1 tháng nước mới trong và bị rêu khoảng vài tuần.

17. HaiMy

HaiMy Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Anh Cỏ Dại ơi nước có màu trắng đục có phải bị rêu tảo không?

18. HaiMy

HaiMy Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Hồ của bạn không bị rêu thì nước sẽ trong bình thường thôi (nều hồ dài bạn nhìn theo chiều dọc sẽ thấy cuối hồ bị mờ). Sau 4-6 tuần nước bắt đầu ổn định nước sẽ cực trong, màu nước long lanh cho dù nhìn kỹ trong nước vẫn có bụi nhỏ lơ lững...Đó là trường hợp của mình.

19. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Đây mới chỉ là nghi vấn thôi , trường hợp của anh Weiwuvn cũng có thể là do ngăn lọc tràn khi thiết kế đã có vấn đề . Để kiểm tra , chúng ta có thể rút nước ở trong ngăn lọc cho cạn . Sau đó , quan sát xem nước bên ngoài có thể chảy vào ngăn lọc bằng con đường nào khác mà không qua đập tràn không

20. HaiMy

HaiMy Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Nếu xài lọc tràn thì bỏ than sứ hoặc nham thạch (cách này của anh Cỏ Dại) vào ngăn lọc sẽ giúp hệ vi sinh mau hình thành hơn...hồ của mình tuần thứ 5 vẫn chưa thật trong, mặc dù bông lọc đã ngã màu nâu, sau khi bỏ nham thạch vào 3 ngày nước trong hẳn...không biết có phải trùng hợp vào thời gian hệ vi sinh bắt đầu phát triển hay không. Vài ý kiến, chúc hồ bạn mau trong nước.