Xin giúp đỡ setup bể 60x40x40 như hình

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi bobbynguyen, 10/6/14.

1. bobbynguyen

bobbynguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    Em newbie, đang định setup 1 bể thủy sinh như hình sau, anh em chỉ giúp cách setup và tên các loại cây và rêu, cách làm nền, sài loại đất gì, đèn, lọc, bơm loại gì lun nhé. E nó mún làm bể thật tốt nên hỏi chi tiết tí, mong a em giúp đõ.
    Đây là ảnh :

2. hung_mai

hung_mai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,660
    nghe có vẻ lịch kịch đây...để mình mạo muội nhé
    nếu bể như hình toàn màu xanh mình cũng đã làm 1 bể toàn màu như này 1 lần ke ke
    chơi nền gex đi (thực ra bể 60 nếu wen chơi nền trộn cho rẻ) bể 60 chắc cũng mất 3 bao đấy. (nền gex mình thấy cây xanh nên khá mượt)
    cấy thì như trong hình bên trái là cỏ nhật, trân trâu cao.....bụi đằng sau wen tên rùi ke ke nhưng kiếm cây xanh khác cũng ok ko cần phải khuôn mẫu. bên phải dài dài trải cho 1 lớp trân trâu nhật (mua này hơi nóng nên trồng cây cũng hơi khó đó nhé)
    lọc bể 60 sài con lọc có công suất khoảng 600-800l/h là ok (vật liệu lọc chơi cry bio cho rẻ 1 con lọc này chắc 3 lạng là đủ)
    đèn thì nhiều loại lắm nhưng cây xanh thì đơn giản cần 1 máng t5h0 2 bóng là ok
    nghĩ dc đến đó để bác nào có ý kiến tiếp cho bạn ý đê ạ ......hi hi

bobbynguyen and huykeo like this.
  3. bobbynguyen

bobbynguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bạn hung_mai nha, huynh đệ nào hảo tâm vô giúp đệ thêm tí, newbie chưa biết trời đất gì hết, nên mấy huynh chi tiết càng tốt. kakaka

4. bobbynguyen

bobbynguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    Giúp e một số thắc mắc về phụ kiện hồ thủy sinh với

Với hồ kích thước như thế e định trang bị 1 lọc thác loại siêu mỏng, 4 ngăn lọc giá 180k
    1 máng đèn jebo giá 1 bóng 250k ( người bán nói 1 bóng, nhưng e thấy người ta toàn kêu mua đèn 2 bóng nên hơi thắc mắc vụ này.
    Còn về nền thì gex xanh bao nhiêu 1 kg vậy, chổ mình 120k/2kg có ổn ko ?

5. chunam

chunam New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể này dùng lọc thác siêu mỏng đấy ko ăn thua bạn ạ. Mình đã từng setup như vậy hồi mới chơi sau không ăn thua nên múc luôn con df700 khỏi phải thay nước luôn, khi nào cạn thì chế thêm thôi