***xin giúp đỡ tôi***

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi birana, 2/8/07.

1. birana

birana Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào các bạn!:crying: :crying: :crying: :crying:
    Mình mới tập chơi hồ thuỷ sinh, ban đầu xài bóng Compaq 3U của điện quang thì ít rêu. Từ khi chuyển qua xài bóng Jebo rêu khủng khiếp. Mình đọc trên diễn đàn cách diệt rêu: "tắt đèn 24/24" nhưng thê thảm thay, tắt đèn 3 ngày thì toàn bộ cá Thần tiên, Neon, Chạch rắn... tiêu đời.
    Mình vừa thay nước, hút bớt rêu ra, rêu nàu nâu(nhìn giống lông măng) và bám vào cát tạo thảnh từng lớp, hình như rêu sau 3 ngày k ánh sáng nên rất dễ bóc ra như bóc vỏ cây ngâm nước lâu ngày vậy.
    Hiện tại mở đèn lại và chưa có con nào chết và cũng không biết có hết rêu không?
    Các bạn giúp mình với. Bây giờ mình phải làm gì? Hổng lẽ kết thúc "sự nghiệp" hồ thuỷ sinh tại đây!!:crying: :crying: :crying:
    Thông tin hồ:
    60x40x40, 2 bóng Jebo 60. Đèn 14-20h(Sử dụng hẹn giờ do bạn chế)

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Sao kỳ vậy bạn? tắt đèn thì có ảnh hưởng gì tới cá đâu nhỉ? hay do CO2 mạnh quá?
    Bây giờ bạn bật đèn 5 tiếng sáng, 5 tiếng tối còn chiều tắt...thay 30% nước 1 ngày, trong 5 ngày sẽ có kq khả quan, mình tin như vậy!

3. birana

birana Member

Thích đã nhận:
    0
    Có lẽ do mình không thay 30% nước nên khi rêu chết tạo ra chất gì đó cá chết theo, hồ nhà mình không xài CO2.

4. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Điều đơn giản cá chết là ko có oxi khi bạn tắt đèn thì cây khi đó ko lấy CO2 nữa mà nó sẽ lấy Oxi trong nước để thở như cá vậy. Người ta chẳng bảo rằng ko nên để nhiều hoa tươi và cây trong phòng ngủ đóng kín là gì ( nếu không tin thì cứ là thử bảo đảm người còn ngỏ chứ huống hồ là cá).

Nếu bị rêu bạn có thể giảm thời gian bật đèn xuống, tắt đèn vào buổi trưa và thay 30% nước vào buổi trưa lun. Ví dụ bạn bật đèn từ 9h đến 12h, chiều từ 17h đến 21h như vậy là hài hòa nhất rồi đó.

5. birana

birana Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin cảm ơn bạn nhiều! Mình đang nói bạn setup cái hẹn giờ lại theo đội hình 5-4-5.

6. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    bác nên thả thêm thiên địch nửa, cỡ 4 em Bút chì, 2 em CHuột Vàng và vài em Ốc nữa, tất cả có bán tại Cao Quý. nhất định có kết wả,
    PS, bác nhớ mua BÚt chì thiệt nha, coi chừng hàng nhái. EM đi 1 vòng Nguyễn Thông thấy tiệm nào cũng toàn hàng Nhái, ghớm! để bik hàng thiệt hàng nhái thì bác tham khảo bên Cá Ốc Tép ý .

7. NGON BỔ RẺ

NGON BỔ RẺ Member

Thích đã nhận:
    0
    chăm thay nước là ok . thay đến bao giờ rêu tảo ngả mầu thì thôi
    những cây bệnh nên bỏ đi , trồng thêm mấy cây thân đốt phát triển mạnh cho nó cân bằng dinh dưỡng bể là OK
    tăng cường độ ánh sáng lên nhá

8. Gene Simon

Gene Simon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Mình nghĩ thế này :
    Tắt đèn => Cây ko hoạt động => Ko hút nitrate do cá và quá trình rữa của rêu thải ra => Cá tự chết do chất thải của mình.