Xin giúp đỡ: Trân châu nhật bị nấm xanh

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi dinhnhatkt, 5/1/08.

1. dinhnhatkt

dinhnhatkt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Hồ em trồng trân châu nhật, trên lá trân châu xuất hiện nhiều chấm xanh nhỏ khoảng hơn 1 tuần nay rồi, trân châu có dấu hiệu yếu đi :crying: , xin giúp em trị bệnh này với, em xin cảm ơn. (Hồ 80*50*40, nền: đất sét + phân trùn + sỏi nhỏ, chiếu sáng: 1 bóng 60 cm chiếu sáng 16h mỗi ngày, không có CO2, có nuôi 1 bút chì + 1 nô lệ + 8 nêon + 10 tứ vân + 20 khổng tước)

2. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Bể thiếu sáng + nhiều cá + thời gian chiếu sáng nhiều + thời tiết lạnh ===>>> tảo , rêu nâu phát triển
    - bắt hết cá ra
    - thay nước 100%
    - thêm sáng . nếu Kontum khó khăn về mua đèn chuyên dụng thì bạn có thể mua đèn Rangđông Super light triophotpho ( 3 phổ ) dùng cũng được
    - xem lại hệ thống lọc ntn....
    ...................

3. dinhnhatkt

Thích đã nhận:
    11
    Thank bác hovaten nhìu, đúng như bác nói đó, trên em thời tiết lạnh + nhìu cá + thiếu sáng, điều kiện như vậy theo bác thì trồng gì là thích hợp nhất. Còn cái vụ trân châu thì em làm theo bác hd xem sao

4. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Nhưng em còn nghe nói phân cũng là một trong những yếu tố quyết định, bác Hovaten cho bạn ấy ý kiến về phần nền đi.

5. hovaten

Thích đã nhận:
    3,243
    Ko biết ở Kontum có nhiều cây hay ko . nếu có điều kiện khai thát ít rêu về buộc lũa . Ngưu mao chiên ( cỏ lông lợn ) thường thấy ở những ruộng mới cấy và làm đất . đặc điểm cây cạn rất giống cây trong nước , cây vào mùa này là mùa sinh sản và ngọn cây ra bông . TCN ko trồng được thì trồng NMC cũng được . ngoài ra ở ruộng còn có vảy ốc và cây ngổ dại trồng vào bể phê ra phết
    .....

6. hovaten

Thích đã nhận:
    3,243
    Căn bản phân nền như trên là ổn rồi . tuy nhiên do nhiệt độ thấp khiến hệ vinh sinh làm việc chưa được hiêuh quả cho lắm . các chất DD gốc hữu cơ ko chuyên đổi thành DD nuôi cây và chúng đọng lại trên nền và trên lá mà người ta gọi là tảo & rêu nâu
    ...........

Last edited: 5/1/08
  7. dinhnhatkt

Thích đã nhận:
    11
    Em bắt hết bầy tứ vân thả suối, giảm thức ăn lại, thay nước 50%, 2 lần/tuần, vẫn chiếu sáng 16h mỗi ngày, giờ tình hình khá hơn rồi, trân châu khỏe là em vui rồi, thank pro