Xin giúp đỡ về chất luợng nuớc !

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi i1it29, 7/2/08.

1. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Truớc hết ,năm mới xin chúc các a e tràn đầy sức khỏe vạn sự như í ,ABV ngày 1 lớn mạnh thêm ...

Như tiêu đề đã nêu ,mình xin í kiến của các bạn ,số là nhà mình ở Q1 Tp HCM ,mặc dù mình xài nuớc máy để khoảng 3-4 ngày cho clo bay bớt rồi thay nuớc ,cứ 3-4 ngày thay 1 lần nuớc ,nhưng nuôi bất cứ loại cá nào ,từ 7 màu cho đến vàng ( 3 đuôi ) ,la hán ... đều bị nấm trắng ( Ich ) ( hồ đũ loại kích cỡ ) ~X( .Khi cá bị nấm ,mình bắt ra hồ nhỏ cho thuốc con nhộng màu nâu bỏ vào xanh lè nuớc ,thì có khi khả wan ( rồi hết nhưng cũng sẽ bị lại ) ,có khi nặng thêm rồi ra đi :crying: ,hồ nào cũng có cho muối hột vào !

Vậy các a e đi truớc có kinh nghiệm gì đã từng gặp wa xin chia sẽ lại cho thằng e mê nuôi cá này với ! Cảm ơn rất nhìu ! Chào thân ái ...

2. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Thứ nhất, bạn xem nguồn cá bạn mua. Vì có thể nơi bán cá đã bị nấm. Thứ hai, nếu bạn thay nước mà không thay lọc thì bằng nhau. Thứ ba, nấm rất dễ xuất hiện nếu thiếu ánh sáng. Thứ tư, nếu cá bị nấm rồi thì tách biệt ra hoàn toàn đi bạn. Nếu la hán thì bạn tăng sưởi lên 32 độ C đi. Cuối cùng, chúc bạn may mắn he he.

3. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    rất cảm ơn bạn đã cho lời khuyên ,thứ 1 ,nguồn cá từ nhìu nơi ,thứ 2 thay nước là giặt lọc ,thứ 3 để đèn khá nhìu (6pm-11pm ),thứ 4 cá bịnh là cách li cho thuốc màu xanh trị nấm liền ...

4. utbeo

utbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình có cắch không cần sưởi chẳng cần thuốt,nói tóm lại nó gọi là ức chế mầm bệnh,không cho nấm có cơ hội phát triển,và tạo một nguồn nước trong sặch tốt cho cá,và đỏ vất vả cho người thay nước.
    Đó là
    Men Vi Sinh Mai Việt

5. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cảm ơn í kiến của bạn ,có lẽ wa mấy ngày tết mình sẽ mua thử men này ,thấy trên dd có vẻ chuộng thì phải !

6. lutbeol

lutbeol Member

Thích đã nhận:
    0
    sài thử đi bạn,khỏe ru à không thay nước nhiều,chỉ cần lâu lâu lọc dơ bẩn lấy ra rửa xơ xơ cho lớp phân bụi thức ăn bám trôi đi rồi đặc vào lại