xin giúp đỡ về lan ngọc điểm

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi vuongtu, 2/12/11.

1. vuongtu

vuongtu Member

Thích đã nhận:
    3
    trước tiên các bác ngắm qua giò lan nhà em :
    [​IMG][​IMG]
    em ở thành phố vinh - nghệ an cho e hỏi là : Lan nhà e có nở đúng tết được ko ?
    cách tưới nước cụ thể cho lan vào mùa hè và mùa đông ? tưới lúc ra nụ và lúc bông nở ?
    em xin cảm ơn trước . ( cái này e đã post trên trang arowana.com.vn mà chờ mấy ngày nay rùi mà bọn chúng vẫn chưa duyệt bài cho e để người ta còn trả lời, đúng là mở web ra rùi làm ăn chả ra làm sao cả :( nản )

2. sabeco

sabeco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    Chào bạn, với chút ít kinh nghiệm về ngọc điểm, mình xin góp ý với bạn như sau:
    Khơng thể nói trước là ngọc điểm có nở hoa đúng dịp tết hay không, vì điều này phụ thuộc vào nhiều yếu tố như: vị trí bạn treo giò hoa, thời tiết, phân bón....
    Giò hoa của bạn theo mình nhìn trong ảnh thì chưa ổn định về rễ cũng như bộ lá( 2 bộ phận này quyết định rất nhiều về việc cho hoa của lan), vì vậy nếu giò hoa nhà bạn có báo hoa thì cũng chi được 1 vòi hoa và chắc chắn sẽ không đẹp...
    Bạn nên treo giò hoa ở nơi thoáng , tiếp xúc được với nắng, gió ( che lưới để điều chỉnh ở mức đọ phù hợp). Ngày thì tưới 2 lần ( sáng sớm và chiều tối), riêng Miền Bắc có mùa đông nên những ngày hanh heo bạn nên tưới 3 lần sáng -trưa- chiều/ngày để cây không bị mất nước( bị nhăn lá và rụng lá).
    Về phân bón bạn có thể hỏi ở các địa điểm bán lan để có cách bón phân hiệu quả nhất.
    Chúc bạn có 1 giò lan đẹp.
    Anh chị em có kinh nghiệm xin góp ý và chia sẻ thêm nhé, mình xin chân thành cảm ơn.
    Thân.

vinhlisheng and vuongtu like this.
  3. vinhlisheng

vinhlisheng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    750
    Chào bạn!

Cây của bạn đã bám rễ chưa? Thực tế, tôi không rõ. Nhưng cây ra chồi hoa ở lá nách được 1-2 phân, bạn nên sử dụng NKP 10-55-10; liều 1/2 Cc (1/2 chỉ định trên bao bì) pha với 1 lít nước, tưới 7 ngày 1 lần, tưới 3 lần là cây sẽ có thể kịp Tết.

Lưu ý: Tránh tưới vào buổi tối mùa Đông khi tắt nắng, cây bị đông cứng rễ khi có nước đọng sẽ không phát triển bình thường hoặc chết. Bạn chọn lúc nắng ráo tưới, khoảng 9-10 giờ mùa Đông là ổn. Khi tưới, nên chọn nước mưa chứa bể còn ấm hoặc pha chút nước ấm thật nhẹ. Thêm là để cây chỗ nắng sáng để cây hấp thụ tốt, ngọc điểm chịu nắng đến 70-80%, nhưng không nắng trực tiếp

Chúc bạn có chậu hoa đẹp

Last edited: 2/12/11
    lamtm and vuongtu like this.
  4. vuongtu

vuongtu Member

Thích đã nhận:
    3
    cảm ơn bác sabeco và bác vinhlisheng đã chia sẻ, cây của e đã bám rễ rồi , và cho e hỏi thêm là tại sao cây e có một số rễ bị những lỗ nhỏ li ti như kim khi bóc rễ đó ra thì bên trong rỗng không hoặc bị thối nhũn , vậy có phải là bị sâu đục không và phải làm sao để hết bệnh .

vinhlisheng thích bài này.
  5. nguyenthuanacb

nguyenthuanacb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803
    nhìn cây lan của bạn, có mấy vấn đề sau : về lá đang bị nấm , bộ rề bị hư rể chết nhiều, nguyên nhân chính khiến cây ra vòi hoa ít đây là hiện tượng tưới nước nhiều độ ẩm cao, hoặc bạn tưới phân kô đúng quá nhiều khiến rể bị úng cục bộ gây đen và thối rể tạo moi trường cho nấm phát triển .ngay từ bây giờ bạn ngưng tưới nước và phân vì khi cây đang ra vòi hoa phân dính vào vòi hoa sẽ hư ngay chỉ khi nào thấy bộ rể khô thì tưới lại bạn có thể dùng nước vo gạo tưới cho cây cũng rất tốt và cần phun thuốc trị nấm cho cây để cây phát triển lá tạo sự quang hợp thì cây mới tốt và sẻ cho hoa đẹp

vinhlisheng thích bài này.
  6. vinhlisheng

vinhlisheng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    750
    Bác nguyenthuanacb đã nói. Cây bạn tưới nước nhiều nên bị nấm rễ. Ngưng tưới, để khô và cắt đầu rễ đen có chứa nấm, phun topsin M và giữ khô (Tốt nhất ko tưới và treo phía trên 1 chậu nước). Chúc bạn thành công!