Xin giúp đỡ về nền New ADA

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi hyosizen, 10/3/12.

1. hyosizen

hyosizen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    xài ADA lâu nay nhưng bjo mới gặp phải tình trạng này mọi người có ai chuyên dùng ADA giúp đỡ em với. hồ trước dùng ADA không la mã với aquabase thì cây lên bình thường hok có gì hết mà sao lần này dùng New ADA với powersand thì cây không phát triển mà có tình trạng héo rồi chết từ từ. thông số hồ.
    60-30-36
    lọc 3336 dùng sứ bình thường ( hơn 1 năm)
    đèn thì t5ho 4 bóng 24w 2 có thay 2 bóng mới nhưng thấy nó hơi yếu hơn bóng cũ. như vậy có ảnh hưởng gì hok?
    có co2
    ph thì 6.0-6.5

tất cả phần cứng đều dùng cho hồ cũ lúc trước vẫn bình thường.
    hồ em để 5 ngày vô nước mới trồng cây. thời gian đầu thay nước bình thường. 2 ngày 1/3 hồ.
    trân châu lá tròn mức độ khó bình thường mà sao em trồng nó bắt đầu vàng lá rồi hok có xanh tươi.

tiêu thảo thì bị rữa lá chắc do thay đổi môi trường

ngưu đốn thảo thì từ lúc trồng đến giờ hok phát triển và bắt đầu chết

TCN thì bị vàng lá và đốm đen đen.

Em thì hết cách rồi bjo chỉ biết thay nước thôi em nghĩ do nền mới dinh dưỡng nhiều quá nên cây bị như vậy,ai có cách gì chỉ em với. thanks all.

2. teptambot

teptambot Mod nội ngoại thất

Thích đã nhận:
    1,392
    chế dộ bật đèn của bác ntn, dự 1 phát là đèn bật nhiều và thay nước nhiều quá

TaiTuong and hyosizen like this.
  3. Kuang2

Kuang2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    450
    - mình nghĩ không cần thay nước nhiều như vậy
    - bộ nền ngoài ADA Amazonia Aquasoil và PowerSand ra bạn còn cho thêm gì nữa không
    - CO2 bao nhiêu giọt/giây
    - đèn T5HO bật bao nhiêu tiếng/ngày,

hyosizen thích bài này.
  4. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Tạm thời trồng những cây hấp thụ dinh dưỡng mạnh trong giai đoạn đầu đã nhé , những cây nhạy cảm từ từ hãy trồng sau . Mình nghĩ không có vấn đề gì quá nghiêm trọng , nên giữ nước mát một chút .

hyosizen thích bài này.
  5. hyosizen

Thích đã nhận:
    51
    em bật ngày 8h sáng từ 10h đến 2h. chiều từ 5h đến 9h. cũng như hồ cũ em xài ada không la mã thôi anh.

---------- Post added at 03:07 AM ---------- Previous post was at 03:03 AM ----------

hok cần thay nước nhiều như vậy hả anh?
    em chỉ xài có ADA với powersand thôi
    CO2 thì 3 4 giọt/s
    đèn T5HO em bật 8h một ngày chia làm 2 lần sáng chiều. TCN thì bám rễ dài rồi mà mấy cây khác thì ít ra rễ mới lắm. mấy bữa nay e nghi cái bóng đèn mà không biết đúng khơng.

---------- Post added at 03:12 AM ---------- Previous post was at 03:07 AM ----------

bjo em bỏ hết ngưu đốn thảo rồi bổ sung 1 mấy cây phát triển mạnh để coi sao nè anh. thanks.

6. yeye

yeye Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ADA của bác khéo ADA tàu rồi,chứ ADA cây lên gốc to giai đoạn đầu chứ đâu có héo rữa

7. hyosizen

Thích đã nhận:
    51
    mình mua o APT bạn ơi. theo mấy anh em nên chiéu đèn liên tục hay chia ra 2 lần trong ngày vậy?

8. Kuang2

Kuang2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    450
    bác nào kiếm được ADA tàu đưa mình trồng cây lên bình thường cho coi. Mình thực sự cảm thấy hơi thất vọng với những bạn đi đâu cũng đổ cho hàng tàu, hàng nhái.

Chỉ nói thế thôi, hì hì. Giờ bạn khắc phục bể của bạn bằng cách trồng 1 loạt cây hút nhiều dinh dưỡng như các loại rong, hoặc thả bèo, rồi cắm thêm 1 ít các loại cây mới xem thế nào. Về cơ bản thì bộ nền của bạn như thế không có nhiều chất lắm đâu vì Powersand chỉ có chất phục vụ vi sinh, hơn nữa nhả rất chậm. ADA Aquasoil không có nhiều chất như anh em từng nghĩ mà chủ yếu giúp bộ rễ cây phát triển tốt hơn.

Mr.Kin_7989 thích bài này.
  9. elnjno

elnjno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    cho em hỏi ké luôn là nếu em rải nham thạch ở dưới và rải new ADA lên thì có bị vàng nc ko ạ ???

10. ilovemino

ilovemino Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    với kiều kiện ADA loại mới và nham thạch rửa thật kĩ, tốt nhất nên ngâm nước khoảng 1,2 ngày rồi rửa

elnjno thích bài này.
  11. hyosizen

Thích đã nhận:
    51
    cây thủy cúc em mới mua trồng 3 hôm nay bị tróc góc lên thì hok mấy nó mọc thêm rễ con nào hết. Ngày mai thử thay máng đèn khác cây nó ra sao :( chứ bjo hết cách rồi.

12. ilovemino

Thích đã nhận:
    47
    có thể do bạn cắm cây chưa đủ sâu, cây khôg đc nền giữ lại => rễ chưa kịp mọc cây đã bay lên rồi . Nếu bạn cắm cây đủ sâu cây sẽ đc nền giữ lại, sau vài ngày cây sẽ mọc rễ bám vào nền cây của bạn sẽ k thể bung lên đc

hyosizen thích bài này.
  13. hyosizen

Thích đã nhận:
    51
    em thấy e cắm cũng sâu lắm rồi mà cây nó vẫn không ra, thanks mọi người đã giúp đỡ nếu thay đèn mà khơng có kết quả thì em chơi theo phong cách sa mạc lun cho nó khỏe.

14. ilovemino

Thích đã nhận:
    47
    nền của bạn dầy bao nhiêu cm? cứ cắm gốc cây sâu khoảng 3cm xuống dưới xem tình hình ra sao. Có lẽ nào do C02 không ta :-? hồ 60 vậy tổng công suất của 4 bóng là bnhiêu vậy bạn

hyosizen thích bài này.
  15. hyosizen

Thích đã nhận:
    51
    nền của e 13 cm, cây cắm 5cm tổng công suất đèn là 96w.

16. ilovemino

Thích đã nhận:
    47
    nền ADA cao 13cm vậy nước trong bể cao có 23cm :-ss tính ra thể tích nước hơn 40l, công suất đèn 96w :| thừa sáng thừa dinh dưỡng cũng nên bạn ạ. Thường thì nếu nền ADA chỉ khoảng 5-8cm thôi bác. E cũng bể 60 giống bác, nền full ada cao có 6cm, cây cắm cỡ 3cm, as tổng cộng khoảng 50w, cây cối bt k gặp vấn đề gì cả, bể cắt cắm nên chúng nó lên ác lắm =))

hyosizen thích bài này.
  17. hyosizen

Thích đã nhận:
    51
    em đo lại rồi anh ơi hậu cảnh thì 10cm, còn tiền cảnh thì 5cm ah. Anh nói cũng đúng không biết có do thừa dinh dưỡng với đèn nhìu quá không để mai em giảm đèn với tăng cây trồng lên coi có kết quả hay không. thanks anh

18. ilovemino

Thích đã nhận:
    47
    mình nghĩ nếu như vậy bạn nên lược bớt 1 đèn đi, ngày bật 8tiếng liên tục từ khoảng 8h đến 16h, trồng những cây cắt cắm nhiều nhiều chút vì nó hút dinh dưỡng mạnh, thay nước cách ngày 1/3 bể trong khoảng 10 ngày xem sao, những cây nào đã hỏng, trồng lâu mà k lên rễ cứ thẳng tay nhổ ra trồng cây mới vô luôn vì nếu đợi cái cây hỏng ra rễ thì chắc .... :D chúc bạn thành công

19. mrjiim

mrjiim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    343
    Hay là do as manh quá nước hồ nóng.cháy cây. :D. Mình đang dung hồ 90 cũng máng 4 bóng cao.hồ cao 45.Mà cây cối vẫn phát triên nhưng bò rạp ra.
    Bạn thư nang đèn lên cao hơn xem sao.Thoáng bể + ánh sáng sẽ bớt đi

20. ilovemino

Thích đã nhận:
    47
    mùa hè hà nội nóng như đổ lửa, bể em cũng 90, nhiệt độ nước có khi lên đến hơn 30độ, máng 4 bóng atman còn chẳng cháy cây nữa là =))))) hồ bt nếu chơi cắt cắm, cần as mạnh thì cũng mạh cỡ 1.2 - 1.5W/lít là cùng. Hồ của chủ thớt có nền sau cao 10cm trước 5cm như vậy nước sẽ như 1 hình thang vuông, thể tích như e tính ra là cỡ khoảng 50lít mà as mạng 94W thì thừa sáng là cái chắc. Đèn neon thì nó cũng đâu có nóg đâu, bật sáng cả buổi tối sờ vào bóng vẫn mát mát, nóg là nóg ở tăng phô thôi, tăng phô thì lại quay lên trên chứ k quay xuống mặt nước