Xin giúp đỡ

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi nguyenduckiet, 27/9/07.

1. nguyenduckiet

nguyenduckiet Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bạn!
    Mình là thành viên mới, ở Hà Nội, hiện đang có một Thanh Long bị quăn mang và một KLHV có 2 vảy bị tật.
    Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các pro ở Hà Nội để 2 em nó được hoàn mỹ hơn.
    Cảm ơn nhiều!

2. daubunhucailu

daubunhucailu Member

Thích đã nhận:
    0
    ít ra bạn phải nói tình trạng như thế nào (cá bao nhiểu tuổi ?, bẩm sinh hay là tai nạn) ?????????????????????????????????? hỏi cho đủ 50 ký tự.

3. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    cái này cá bị bệnh quăn mang đó,do nước dơ,cách trị cũng có nhìu trên diễn đàn rùi,bác có thể hỏi trực tiếp bác trinh phuong an(khá rành vấn đề này) hoặc có thể tìm trên diễn đàn

4. nguyenduckiet

nguyenduckiet Member

Thích đã nhận:
    1
    TL là do chất lượng nước kém nên bị quăn mang, cách đây 8 tháng, bị cong phần mềm, mang cứng hơi vênh lên. Mấy tháng trước ra Thịnh Láng hỏi thấy trả lời là chi phí 800k cho việc xử lý cắt mang (đảm bảo đền bù nếu rủi ro); mình đắn đo chưa làm, em này giờ hơn 3 tuổi.
    KLHV thì do lỗi của vảy, lúc nhỏ không bị, khi cá lớn thì bị, em này mình nuôi được 10 tháng.

5. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Bạn cắt thì cũng không ăn thua gì hết tại vì vấng đề không phải là cá là nước. Khi cắt xong mang mọc trở lại nhưng nước bạn vẫng còn dơ thì bệnh sẽ tái suất. Cách chữa cong mang là phải quảng lý nước trong hồ của bạn.

1) Cá bị cong mang tại vì hồ nhiều chất CO2 và các chất dơ khác vì vậy cá phải thở rất là mạnh để kiếm thêm Oxygen. Khí thiếu không khí thì toàn cơ thể cá sẽ bị yếu và tái phát tới bệnh cong mang.

2)Nên thay 30% nước, 3 ngày sau thì 20% 3 ngày một lần.

3) Kiểm điểm lại lại hệ thống lọc. tôi không biết bạn biết hệ thống lọc ươt/khô không? Đặt điểm của ướt/khô là nước được chảy qua không khí (phần khô) rồi rướt xuống nước (phần ướt). Khi nhửng dọt nước nhỏ đi qua không khí thỉ sẽ sự trao đổi CO2 và O2. Điều mình muốn là làm cho CO2 bay ra khỏi nước.

4) Cho thêm máy sục khí vào.

5) theo dõi cá có sự thay đổi gì không và trong thời gian này nên giảm thức ăn của cá.

6) Tôi còn một cách hữu hiệu nữa là dùng vi sinh để cai quảng nước. Đây là sản phẩm men vi sinh.
    http://aquabird.vn/forums/showthread.php?t=25558&page=4

6. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bệnh cong mang nếu phát hiện sớm thì xử lý rất dễ dàng bắng phẫu thuật nhưng cũng tùy theo tình trạng & thời gian bị cong.Nếu quá lâu,phần cứng đã cong thì phẫu thuật khó có kết quả tốt.
    Vảy bị lỗi thì xử lý rất đơn giản là gây mê và rút bỏ vảy lỗi.Sau 1 thời gian sẽ có vảy mới mọc theo đúng như gien di truyền của cá (vảy có màu khác biệt,nốt son hay đen..)
    Bạn kevdv nói đúng.Vênh mang là do chất lượng nước quá kém.Bạn cần quan tâm đúng mức vấn đề này.
    Bạn có thể liên lạc các anh ở CLB CRHN chắc chắn sẽ giúp bạn xử lý lỗi của 2 chú cá trên mà không quá tốn kém như ngoài cụ Thịnh.
    Bạn chụp hình phần mang bị cong lên xem tình trạng như thế nào.