Xin giúp đỡ

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi nam_cua_o, 24/2/06.

1. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Bể của em trồng mấy cây lông chim đang lên rất tốt,em cắt cắm xuống. Không hiểu vì lí do gì mà mấy gốc cây của em thị thối rữa hết,mà ngọn cắm xuống không sao cả.Bác bác cho em biết vì sao ko và cách điều trị nhé.cám ơn

2. zzz

zzz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hay là nền bị bí quá hả pác! Mình cũng có một vài cây khác cũng bị như vậy! Mình mới chơi bể rong thôi kinh nghiệm cũng chưa có nhiều! Nếu sai xin thông cảm..

3. Thuy Vuong

Thuy Vuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn phải cho biết phân nền loại gì? Có bỏ thêm loại phân gì ko phù hợp ko?
    Theo mình, trường hợp trên xảy ra có rất nhiều nguyên nhân:
    1. Phân nền bón quá liều
    2. Phân nên có bỏ loại phân nóng, phân lạnh, hay tan quá nhanh
    3. Trông cây chưa có rễ quá gần lớp phân
    4. Nước quá nhiều chất hòa tan
    Bạn kiểm tra lại xem những cây khác có bị như thế ko?

4. nam_cua_o

Thích đã nhận:
    98
    Những cây khác mình trồng ko bị vậy. Chỉ có mình cây Lông chim là bị thôi,khi trước nó lên mạnh là đằng khac,sau khi cắt cắm xuống mơi bị.

5. Thuy Vuong

Thích đã nhận:
    1
    Nếu bị như vậy có thể là do vết cắt bị chấn thương nhiều hoặc là số đốt lá của cành cắt quá ít, cành cắt chưa đủ cứng cáp.
    Nên đùng dao bén cắt cành và cắt sát (5mm) với đốt lá cho dễ bén rễ

6. nam_cua_o

Thích đã nhận:
    98
    CHo minh hỏi thêm.Vì không những ngọn cắm xuống bị như vậy mà gốc của nó cũng bị.Như vậy đâu có phải do vết cắt chứ.

7. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Theo em nghĩ, anh nên thử nghiệm thế này để bít xem có phải có vấn đề ko nhé. Anh mua 2 cây lông chim mới đi (cao một chút), cắt ra làm 2 là được 4 cây. Cành này gốc kia anh ghim ở chỗ hiện tại và bộ còn lại anh ghim chỗ khác trong hồ xem sao. Có thể chỗ đó có hàm lượng phân quá cao nên mới bị như vậy, em cũng ko chắc nhé.

Cái này là phương pháp kiểm tra đúng-sai thôi, em cũng ko rành lắm về cây và nền đâu :blushing:

8. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Nếu gốc của những cành cắm xuống bị thối rữa thì có thể do khi cắm, bạn đã kẹp panh hơi mạnh tay làm dập gốc cây dẫn đến hiện tượng trên. Bạn thử kiểm chứng lại xem vì đây cũng chỉ là suy đoán của mình thôi (kinh nghiệm xương máu khi mình setup lần đầu tiên đấy, chia sẻ cùng bạn)

9. Thuy Vuong

Thích đã nhận:
    1
    Hi, nam cua o,
    Theo tình trạng bạn nói như vậy thì 95% là do nền phân rồi.
    Lúc mới setup, nền phân chưa hòa tan hay khuếch tán nhiều nên chưa có vấn đề.
    Bạn thử nhổ 1 cây lông chim đã trồng từ lúc mới setup lên xem sao, kiểm tra bộ rễ có bị đen hay thối ở phần tiếp xúc với tầng phân hay ko?
    Nếu vấn đề ko trầm trọng gì với các loại cây khác thì bạn cũng ko nên bận tâm làm gì. Mọi phân nền thích hợp với đa số các loại cây chứ ko phải tất cả. Nếu nền phân mà thích hợp cho tất cả thì mọi cây đều sống nhưng sẽ xảy ra hiện tượng loại cây này đẹp nhưng loại kia ko đẹp hay nền phân ko sử dụng được lâu dài.

10. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Bạn Thuy Vuong có sự phân tích rất chi tiết , nhưng có phần trên quá bao quát nên codai chưa hiểu . Bạn có thể nói rỏ hơn không ??:D :D :D . Xin cám ơn trước

11. nam_cua_o

Thích đã nhận:
    98
    Các bác cho em hỏi,em nhổ cây lên thì thấy bộ rễ bị đen là do nguyên nhân gì vậy.

12. longoc0505

longoc0505 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Theo em thì cây của bác bị thối rễ, lại bị cắt ngắn ko đủ số lượng lá để cây quang hợp nên mới bi thối.
    Theo kinh nghiệm ươm lông chim hay loại tương tự của em thì dùng móng tay ngắt ở những cây khỏe đang sống tốt trong bể, còn với cây mới mua về muốn ươm thành nhiều cây phải ngắt dài cỡ 10cm thì mới được.

13. phat

phat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    tuy ở xa tận chân trời nhưng ở ngay trước mắt
    sao bạn bị giống mình qua vậy lúc trước trồng mấy cây đuôi chồn cắt ngọn găm xuống thì cái ngọn nó lên nhanh như thổi.Còn cái thân thì éo từ từ và chuyển sang vang và nâu rồi cuối cùng là chết luôn

14. Thuy Vuong

Thích đã nhận:
    1
    To: nam cua o, phat
    Bị trường hợp như vậy chắc chắn do phân nền rồi. Lúc đầu mới setup thì ko sao, nhưng về sau thì có 5-star.
    Bạn có thể cho mình biết phân mua hay do tự làm. Mà thường là do phân tự làm mới hay xảy ra hiện tượng trên. Nếu nền phân tự làm thì mình đã nói đến ở trên rồi, ko cần bàn cải nữa.

15. nam_cua_o

Thích đã nhận:
    98
    Phân nên em toàn tự trộn không thôi.Chủ yếu là phân Tracatu+ đất sét +NPK+cát. Sau đó ở trên rải 1 lớp phân DBO của TQ sau đó rải sỏi luôn.

16. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Tình trạng em h cũng ko khác gì anh cả, hì hì đến là khổ, cay cối cũng rữa tùm lum,5 cây lông chim của em sắp tèo rồi, chán quá,nó còn bé quá, ko cứu nổi rồi, tiếc ghê

17. Thanh_carps

Thanh_carps Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Ban Thủy Vương ơi cho mình hỏi phân nóng, phân lạnh là gì vậy?
    Cám on bạn.

18. Thuy Vuong

Thích đã nhận:
    1
    To: nam cua o,
    Nền của bạn nguyên nhân chính là do NPK, hoặc là bỏ quá liều hoặc là tan quá nhanh. Còn có nguyên nhân khác nữa là Tracatu bỏ nhiều làm nóng nền phân và gây thối rễ.
    To: codai & thanh carps,
    Phân lạnh hay nóng đều có ưu nhược của nó cả, nếu ko tốt người ta sản xuất làm gì mà bán chạy tại thị trường. Tuy nhiên, đối với cây thủy sinh thì việc ứng dụng phân nông nghiệp vào thì rất khó bởi vì hầu hết các loại phân trên đều ứng dụng cho cây trồng cạn.
    Phân nóng hay lạnh là TV dùng từ của nông dân chứ ko phải chuyên môn, nếu muốn biết rõ về nó TV ko thể cắt nghĩa ra đây được, kinh nghiệm nhiều thì mới biết hết được. Điều này thì các bác nông dân hay nghệ nhân làm vườn sẽ có kinh nghiệm nhiều hơn TV.

19. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    À ! giờ thì em đã hiểu thuốc fu.....Nói chơi cho vui chứ codai rất thích bài viết của Thuy Vuong. Hôm nay Thuy Vuong dùng từ của nông dân siêu quá làm nông dân thứ thiệt codai không theo kịp . Thất lể , thất lể:D :D . Thuy Vuong nói làm codai nhớ hồi xưa khi còn mần ruộng codai có sử dụng phân ure , nó có công thức phân tử là CO(NH2)2. Loại phân này khi cho vào nước chúng tan nhanh và hấp thu một phần nhiệt nên còn có cái tên là phân lạnh. Nói là phân lạnh nhưng nó cũng là phân làm cho cây "nóng". Ở quê codai nông dân thuờng có thói quen là hay cho thêm, như một bình xịt sâu 8 lít phải cho đúng một nắp thuốc trừ sâu thì bà con hay cho thêm thành hai nắp , bón phân cũng vậy bà con hay cho thêm làm cây hay bị "nóng" nhất là khi sử dụng phân bón hóa học như ure. Ngoài phân bón hóa học ra nông dân còn sử dụng phân hữu cơ, loại phân này khi ủ nóng nhiệt độ trong đống phân có thể tăng đến 70 đến 80 độ nhờ vậy nó có thể diệt được hạt cỏ và một số nấm bệnh gây hại cho cây trồng. Nhược điểm của nó là hay bị mất đạm hơn là ủ nguội. Codai để ý loại phân này khi sử dụng dù có cho thêm cũng ít khi nào thấy cây bị "nóng " .
    Trường hợp cây trồng tốt sau khi cắt cắm lại ngọn lên tốt gốc ra đi , mặc dù trước đó khi chưa cắt chúng vẫn sống bình thường , những cây còn lại không cắt vẫn lên tốt ( khác với cây cắt hay không cắt, cây vẫn tẻo). Codai đã nghe nhiều anh em khi gặp codai có nói đến . Hiện tượng này để hôm nào codai làm một nền giống như vậy sau đó theo dỏi thì mới có thể trả lời chính xác được.Thân