xin giúp đỡ!!!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi cacaca, 16/5/06.

1. cacaca

cacaca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    HỒ trồng rong của tui tự nhiên bị 1 giống tảo (tạm gọi như vậy) : nhìn i như bông gòn xé vụn cho vào nước vậy, cứ từng mảng, từng mảng bám lên vây, lên rêu và cả lên nền nữa! Các bác có kinh nghiệm xin giúp tui triệt tiêu loại này nha.
    Vô cùng cảm ơn!!!

2. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Thời gian trước khi bị tảo bạn có cho chất gì vào hồ không vậy?
    Mình nghi là hồ bạn bị rêu tóc hoặc rêu râu rùi đó,bạn cố gắng chụp hình lên thì các cao thủ mới dễ chẩn đoán chứ.Bạn xem cách trị ở đây,rất hiệu quả:
    http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=552

3. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Có phải nhìn như thế này không? nếu là nó thì là bị Tảo lam tấn công đấy, Xem ở đây xem có ai nói cách trị không nhé

4. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Nếu như bông gòn chắc hẳn màu trắng rồi, trông giống như cái phao ở cọng rau rút, sờ vào thấy xôm xốp phải không?

5. cacaca

cacaca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các bác

đúng vậy, maùy trắng nhưng không trắng như cái phao của rau nhút.Các bác cứ xé 1 miếng bông gòn, thả vào nước nó sẽ cho hình ảnh 99% y chang. Cũng mịn, cũng trắng trong trong nhìn xuyên qua được.phủ lên cây, rêu, rễ cây!!!
    TRước đó, vì hồ do nền tự tạo nên có thời gian không ổn định : nước ô nhiễm và phải thay nước đến lần thứ 5-6 thì hồ mới trong và cây mới ra chồi non.Giống quỷ quái này phát sinh từ khi hồ bị ô nhiễm và tồn tại đến bi giờ!:sick: